என் பெயர் ஒபாமா!

obamamailஇண்டெர்நெட் எதிர்பாராமல் புகழ் பெற வைக்கும் என்பதற்கான சுவையான உதாரணம், இந்த கதை.

ஒபாமா அதிபராவதற்கு முன் , அமெரிக்க தேர்தல் நடைபெறுவதற்கு முன் நடந்த கதை இது .
அமெரிக்க வாழ் இந்தியரான குரு ராஜ் என்பவரை ஒரு இமெயில் முகவரி பிரபலமானவராக ஆக்கிய கதையும் கூட‌.

அதோடு பாரக் ஒபாமாவோடு தொடர்பு படுத்தி பேசப்படவும் வைத்த கதை.

ஆனால் குருராஜ் இதற்காக திட்டமிட்டு செயல்படவில்லை. இந்த திடீர் புகழை அவர் எதிர்பார்க்கவுமில்லை.

அவர் செய்ததெல்லாம் முற்றிலும் தற்செயலாக ஒபாமா பெயரில் தனக்கான இமெயில் முகவரியை பதிவு செய்து கொண்டதுதான். ஆனால் ஒபாமா அரசியல் வானில் புதிய நட்சத்திரமாக உருவான நிலையில் ஒபாமாவுடன் தொடர்பு கொள்வதாக நினைத்துக்கொண்டு ஆயிரக்கணக்கானோர் அவருக்கு இமெயில் அனுப்பி வைத்தனர். இதுவே குருராஜ் பற்றியும் பேச வைத் தது.

எப்படி தெரியுமா?

பிரபலமானவர்களின் பெயரில் இமெயில் முகவரியையோ (அ) இணையதள முகவரியையோ பதிவு செய்து கொண்டால் எதிர் காலத்தில் பலன் பெறலாம் என்னும் நோக்கில் திட்டமிட்டு செயல்படும் கில்லாடிகள் இருக்கவே செய்கின்றனர்.

ஒரு சிலர் மிகுந்த நம்பிக்கை மற்றும் எதிர்பார்ப்பில் எதிர்காலத்தில் பிரபலமாகக் கூடியவர்களின் பெயரில் முகவரிகளை பதிவு செய்வதுண்டு. ஆனால் இதற்கு அதிர்ஷ்டம் கைகொடுக்கவேண்டும்.

குறிப்பிட்ட அந்த நபர், பிரபலமாவ தற்கான வாய்ப்பு ஏற்படாமலே போகலாம். எப்படிப்பார்த்தாலும் குருராஜ் இப்படி கணக்குப் போட்டெல்லாம் ஒபாமாவின் பெயரில் தனக்காக இமெயில் முகவரியை ஏற்படுத்திக்கொள்ளவில்லை.

இங்கே தனக்காக என்பதை கொஞ்சம் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும். ஏனென்றால் குருராஜின் நோக்கம், ஒபாமா பின்னாளில் பேசப்படுபவர் ஆவார். அப்போது நாமும் பயன்பெறலாம் என்பதல்ல. உள்ளபடியே அவருக்கு ஒரு இமெயில் முகவரி தேவைப்பட்டது.

அந்த காலகட்டத்தில் அதாவது, 2004ல் ஒபாமா அத்தனை பிரபலமானவராகவும் இருக்க வில்லை. அமெரிக்க சரித்திரத்தை அவர் மாற்றியமைக்க கூடியவராக உருவாகப்போகிறார் என்பதற்கான அறிகுறியும் அதிகம் தென்படவில்லை.

எத்தனையோ அமெரிக்க எம்பிக்களில் ஒருவராக அவரும் இருந்தார். குடியரசு கட்சியின் சார்பில் ஜனாதிபதி வேட்பாளராக போட்டியிடும் வாய்ப்பை பெற வேண்டும் என்ற முனைப்பில் அவர் இருந்தார்.

அந்த நோக்கத்தோடு அவர் நிகழ்ச்சி ஒன்றில் உரையாற்றிக் கொண்டிருந்தார். அந்த காட்சியை மாணவரான குருராஜ் பார்த்துக் கொண்டிருந்தார். குருராஜ் அப்போது ஒரு நெருக்கடியில் இருந்தார். அவருடைய பழைய இமெயில் முகவரி காலாவதியாக இருந்தது.

கூகுல் தேடியந்திரம் ஜி மெயில் என்னும் பெயரில் புதிய இமெயில் சேவையை அறிமுகமாக்கி நான்கு மாதங்களே ஆகியிருந்தது. குருராஜ் ஜிமெயிலில் தனக்கு புதிய இமெயில் கணக்கை தொடங்க விரும்பினார். அதற்கான முயற்சியில் அவர் ஈடுபட்டபோது, முகவரியை பதிவு செய்ய விரும்புபவர்களில் பலர் எதிர்கொள்ளக்கூடிய சங்கடத்தை அவரும் எதிர்கொண்டார். அவரது பெயரில் வேறு ஒருவர் ஏற்கனவே முகவரி கணக்கை பெற்றிருந்தார்.

குருராஜ் தனது பெயரை திருப்பிப் போட்டு முகவரியை பதிவு செய்ய முயன்றார். அந்த பெயரும் பதிவு செய்யப்பட்டிருந்தது. வேறு ஏதாவது மாற்றத்தை செய்தால்தான் ஜிமெயிலில் முகவரி கணக்கு தொடங்க முடியும் என்ற நிலையில், திடீரென குருராஜிக்கு ஒபாமாவின் முகம் நினைவில் வந்தது. பாரக் ஒபாமா என்னும் அவரது பெயர் கொஞ்சம் வித்தியாசமாகவும் பட்டது. பாரக் ஒபாமா அட் ஜிமெயில் டாட் காம் என்னும் பெயரில் முகவரியை பதிவு செய்துகொண்டு அதனை பயன்படுத்த தொடங்கினார்.

நன்றாக நினைவில் கொள்ளுங்கள், 2004ல் ஒபாமாவும் பிரபலமாக வில்லை. ஜிமெயிலும் பிரபலமாக வில்லை. ஆனால் அடுத்து வந்த மாதங்களில் ஜிமெயில் மற்ற மெயில் சேவைகளையெல்லாம் பின்னுக்கு தள்ளிவிட்டு முன்னணிக்கு வந்தது. அதேபோல ஒபாமாவும் அரசியல் அரங்கில் மேலே வந்து ஜனநாயக கட்சி சார்பில் வேட்பாளராக போட்டியிடும் வாய்ப்பையும் பெற்றார்.

இதற்கிடையேதான் குருராஜ் சுவாரசியமான அனுபவத்துக்கு ஆளானார். பாரக் ஒபாமா என்னும் பெயரில் அவர் இமெயில் முகவரியை பயன்படுத்தி விட்டதால் ஒபாமாவின் ஆதரவாளர்கள் அவரைத்தொடர்பு கொள்வதாக நினைத்துக்கொண்டு குருராஜிக்கு இமெயில் செய்திகளை அனுப்பி வைக்க தொடங்கினார்.

ஒபாமா வேட்பாளர் தேர்தலில் வெற்றிபெற்றதும், இந்த மெயில் களின் எண்ணிக்கை கணிசமாக அதிகரிக்கவும் தொடங்கியது. இந்த எதிர்பாராத நிகழ்வு குருராஜை கவனிக்க வைத்து அமெரிக்காவின் புகழ்பெற்ற பத்திரிகையான நியூயார்க்கர் அவரைப்பற்றிய கட்டுரை ஒன்றை வெளியிட்டு பிரபலமாக்கியது.

ஒபாமா பெயரில் முகவரி அமைந்தாலும் ஒருபோதும் அதனை தவறாக பயன்படுத்திக்கொள்ள நினைத்ததில்லை என்று குருராஜ் பத்திரிகை பேட்டியில் குறிப்பிட்டுள்ளார். ஆனால் ஒபாமா ஆதரவாளர்கள் அனுப்பிவைத்த மெயில்களைப்பார்க்கும்போது, அமெரிக்கர்களின் மனநிலைமையை புரிந்துகொள்ள முடிந்ததாக அவர் மகிழ்ச்சியோடு கூறுகிறார்.

ஒபாமாவின் ஆதரவாளர்கள், பலவிதமான செய்திகளை அனுப்பி வைத்திருக்கின்றனர். வெற்றி நிச்சயம் என்பதுபோல உற்சாகப்படுத்தும் வாசகங்களில் தொடங்கி விதவிதமான உணர்வுகளை ஆதரவாளர்கள் வெளிப்படுத்தி வந்துள்ளனர்.

இது மிகவும் சுவாரசியமானது என்று ரியல் எஸ்டேட் தரகர் ஒருவர் அனுப்பி வைத்த இமெயிலை குருராஜ் குறிப்பிடுகிறார். ஒபாமாவுக்கு வாழ்த்து தெரிவித்த அந்த தரகர், கடைசியாக உங்களுக்கு ஏதாவது வீடு வாங்க வேண்டும் என்ற எண்ணம் இருந்தால் என்னை தொடர்புகொள்ளுங்கள் என்று கேட்டிருந்ததாக குருராஜ் புன்னகையோடு நினைவு கூறுகிறார்.

இப்போது ஒபாமா முகவரிக்கு சமாளிக்க முடியாத எண்ணிக்கையில் மெயில்கள் வரத்தொடங்கியிருப்ப தால் குருராஜ், புதியதொரு முகவரியை ஏற்படுத்திக்கொண்டு விட்டார்.

இப்போதோ ஒபாமா அமெரிக்க அதிபராகவும் ஆகிவிட்டார். அதிபர் பெயரில் இ‍மெயில் முகவரி வைதிருக்கும் பெருமை இன்னமும் குருராஜிடம் மிஞ்சியிருக்கிறது.

0 thoughts on “என் பெயர் ஒபாமா!”

  1. இதிலுள்ள சாதக பாதகத்தை வைத்து ஒரு படமே தயாரிக்கலாம் போல் உள்ளது. சேரி நாய் போல்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *