கவனிக்க வேண்டிய இசை தேடியந்திரம்!

hypeஇணையத்தில் தகவல்களை தேடுவதற்கும் இசையை தேடுவதற்கும் முக்கிய வேறுபாடு இருக்கிறது. தகவல்கள் என வரும் போது நீங்கள் எதிர்பார்க்கும் தகவல்கள் அல்லது அது தொடர்பான மேலதிக விவரங்கள் கிடைக்கின்றனவா என்று பார்க்கிறீர்கள்.

ஆனால் இசையை தேடும் போது, நீங்கள் எதிர்பார்க்கும் பாடல்களை மட்டும் அல்ல, நீங்கள் விரும்பக்கூடிய பாடல்களையும் உங்கள் அறியாமல் எதிர்பார்க்கிறீர்கள். அதாவது, குறிப்பிட்ட ஒரு பாடல் அல்லது பாடகர் அல்லது இசைக்குழுவை நீங்கள் தேடும் போது, அந்த தேடல் தொடர்பான தகவல்களோடு தொடர்புடைய பாடல் அல்லது இசைக்குழுவை தெரிந்து கொள்ள முடிந்தாலும் மகிழ்ச்சி தான்.

உதாரணத்திற்கு இளையராஜா இசையில் 70 களின் இறுதியில் ஒலித்த குறிப்பிட்ட பாடலை தேடும் போது, அந்த பாடலோடு, அதே காலத்தில் வெளியான ஜி.குமார் அல்லது ஜி.கே.வெங்கடேஷ் இசையில் வெளியான தொடர்புடைய ஒரு பாடல் முன்வைக்கப்பட்டால் அதை கேட்டுப்பார்த்து சபாஷ் போடத்தோன்றும்.

இதை இசை கண்டறிதல் என்கின்றனர். இசைப்பிரியர்கள் புதிய இசையை இப்படி தான் அறிமுகம் செய்து கொள்ள விரும்புகின்றனர். இதற்கு தொழில்நுட்பம் மூலம் உதவும் சேவைகளும் இருக்கின்றன.
இசை தேடியந்திரங்களும் இவ்விதமே செயல்பட வேண்டும் என்று ரசிகர்கள் எதிர்பார்க்கலாம். இந்த எதிர்பார்ப்பிற்கு ஏற்ப தான் ஹைப் மெஷின் தேடியந்திரம் அமைந்திருக்கிறது.

ஹைபெம்.காம் (http://hypem.com ) எனும் இணைய முகவரி கொண்ட ஹைப்மெஷின் உண்மையில் இசை வலைப்பதிவுகளுக்கான தேடியந்திரம். அதாவது இசை தொடர்பான ஆர்வத்துடன் எழுதி வருபவர்களின் பதிவுகளை இது தொகுத்தளிக்கிறது. தினந்தோறும் ஆயிரக்கணக்கானோர் தாங்கள் விரும்பும் இசை பற்றி இணையத்தில் எழுதுகின்றனர். அவை எல்லாவற்றையும் இங்கே கண்டறியலாம் என அழைப்பு விடுக்கிறது ஹைப் மெஷின்.
ஆங்கிலத்தில் இசை தொடர்பான எழுதி வருபவர்களின் 800 க்கும் மேற்பட்ட வலைப்பதிவுகள் இதன் பட்டியலில் உள்ளன. இந்த இசைப்பதிவுகளில் சுட்டிக்காட்டப்படும் பாடல்களை இந்த தளம் மூலம் நீங்கள் தேடலாம், கண்டறியலாம்.

ஆக, இதில் குறிப்பிட்ட பாடகர் அல்லது இசைக்குழுவை நீங்கள் தேடும் போது அந்த பாடகர் அல்லது இசைக்குழு தொடர்பான இசை வலைப்பதிவாளர் குறிப்புகளை இதில் காணலாம். அப்படியே அவர்கள் கொடுத்துள்ள இசைக்கோப்புக்கான இணைப்பு மூலம் பாடலை கேட்டுப்பார்க்கலாம். ஆனால் பாடலை டவுண்லோடு செய்ய முடியாது. தேவை எனில் அமேசான் அல்லது ஐடியூன்ஸில் வாங்கிக்கொள்ளலாம்.
இசை வலைப்பதிவாளர்களின் பரிந்துரைகளை ஒரே இடத்தில் தேட வழி செய்வதோடு, அவர்கள் மூலமே புதிய இசையை கண்டறியவும் உதவுகிறது.
எனவே , நீங்கள் விரும்பி தேடக்கூடிய பாடல் பற்றிய விவரங்களோடு, நீங்கள் விரும்பக்கூடிய இசை பரிந்துரைகளையும் இங்கு எதிர்கொள்ளலாம்.
ஒரு இசைப்பிரியருக்கு இதைவிட சுவாரஸ்யம் வேறு என்ன இருக்க முடியும்?

இசை வெளியின் பரந்து விரிந்த பரப்பில் வெளியாகும் பலவித இசைகளை அறிமுகம் செய்து கொள்வதோடு, மனதை கவரக்கூடிய புதிய இசையையும் கண்டறியலாம்.

தனித்தனியே இசை வலைப்பதிவாளர்களை தேடி படிக்க முயல்வதை விட, இப்படி ஒற்றை தேடலில் அனைத்து விதமான இசை பரிந்துரைகளையும் அணுக முடிவது அற்புதம் தான். இசை வலைப்பதிவாளர்களுக்கும் தங்களுக்கான வாசக ரசிகர்களை தேடிக்கொள்ள இது உதவும்.
பாடகர்களை குறிப்பிட்டு தேடுவது தவிர, தற்போது பிரபலமான பாடல்கள், பாடகர்கள், வீடியோக்கள் ஆகிய தலைப்புகளிலும் இசையை அணுகலாம். இசை வகைகளுக்கு ஏற்பவும் அணுகலாம்.

மேற்கத்திய இசை சார்ந்து இருப்பதால் நம்மவர்களுக்கு ஆதங்கம் ஏற்படலாம் என்றாலும் இளையராஜாவை தேடினாலும் குறிப்புகள் வருகின்றன.

டிவிட்டரில் பகிரப்படும் பாடல்களும் அடையாளம் காட்டப்படுகின்றன.
அமெரிக்காவில் குடியேறிய ரஷயரான அந்தோணி வோலோட்கின் ( Anthony Volodkin) என்பவர் 2005 முதல் இந்த தேடியந்திரத்தை நடத்தி வருகிறார். கார்டியன் நாளிதழின் 100 இணையதளங்கள் பட்டியலில் இடம்பெற்றுள்ளதோடு பரவலாக கவனத்தை ஈர்த்த இந்த தேடியந்திரம் தனி மனித முயற்சி என்பதை மீறி, முதலீட்டாளர்கள் ஆதரவுடன் பெரிதாக வளர்ந்திருக்கிறது.

தேடியந்திர முகவரி:http://hypem.com/popular?workaround=lol

குறிப்பு: இசையை போலவே , புத்தகங்கள் மற்றும் திரைப்படங்கள் தொடர்பான தகவல்களை தேடும் போதும் நாம், எதிர்பார்த்த தகவல்களை மட்டும் அல்லாமல், தொடர்புடைய புத்தகம் அல்லது படங்களின் பரிந்துரைகளையும் எதிர்பார்க்கிறோம். இத்தகைய கண்டறிதல் தேடியந்திரங்கள் அநேகம் இருக்கின்றன. அவை பற்றிய விவரங்கள் தனிப்பதிவாக!

குறிப்பு: தமிழ் இந்துவில் எழுதி வரும் ஆ’வலை’ வீசுவோம் தொடரில் வெளியாகும் தேடியந்திரங்களின் நீட்டிப்பாக இந்த அறிமுகத்தை கொள்ளலாம்.: http://tamil.thehindu.com/general/technology/%E0%AE%86%E0%AE%B5%E0%AE%B2%E0%AF%88-%E0%AE%B5%E0%AF%80%E0%AE%9A%E0%AF%81%E0%AE%B5%E0%AF%8B%E0%AE%AE%E0%AF%8D-13-%E0%AE%8E%E0%AE%A9%E0%AF%8D%E0%AE%A9-%E0%AE%AA%E0%AE%BE%E0%AE%9F%E0%AF%8D%E0%AE%9F%E0%AF%81-%E0%AE%A4%E0%AF%87%E0%AE%9F/article7726703.ece

hypeஇணையத்தில் தகவல்களை தேடுவதற்கும் இசையை தேடுவதற்கும் முக்கிய வேறுபாடு இருக்கிறது. தகவல்கள் என வரும் போது நீங்கள் எதிர்பார்க்கும் தகவல்கள் அல்லது அது தொடர்பான மேலதிக விவரங்கள் கிடைக்கின்றனவா என்று பார்க்கிறீர்கள்.

ஆனால் இசையை தேடும் போது, நீங்கள் எதிர்பார்க்கும் பாடல்களை மட்டும் அல்ல, நீங்கள் விரும்பக்கூடிய பாடல்களையும் உங்கள் அறியாமல் எதிர்பார்க்கிறீர்கள். அதாவது, குறிப்பிட்ட ஒரு பாடல் அல்லது பாடகர் அல்லது இசைக்குழுவை நீங்கள் தேடும் போது, அந்த தேடல் தொடர்பான தகவல்களோடு தொடர்புடைய பாடல் அல்லது இசைக்குழுவை தெரிந்து கொள்ள முடிந்தாலும் மகிழ்ச்சி தான்.

உதாரணத்திற்கு இளையராஜா இசையில் 70 களின் இறுதியில் ஒலித்த குறிப்பிட்ட பாடலை தேடும் போது, அந்த பாடலோடு, அதே காலத்தில் வெளியான ஜி.குமார் அல்லது ஜி.கே.வெங்கடேஷ் இசையில் வெளியான தொடர்புடைய ஒரு பாடல் முன்வைக்கப்பட்டால் அதை கேட்டுப்பார்த்து சபாஷ் போடத்தோன்றும்.

இதை இசை கண்டறிதல் என்கின்றனர். இசைப்பிரியர்கள் புதிய இசையை இப்படி தான் அறிமுகம் செய்து கொள்ள விரும்புகின்றனர். இதற்கு தொழில்நுட்பம் மூலம் உதவும் சேவைகளும் இருக்கின்றன.
இசை தேடியந்திரங்களும் இவ்விதமே செயல்பட வேண்டும் என்று ரசிகர்கள் எதிர்பார்க்கலாம். இந்த எதிர்பார்ப்பிற்கு ஏற்ப தான் ஹைப் மெஷின் தேடியந்திரம் அமைந்திருக்கிறது.

ஹைபெம்.காம் (http://hypem.com ) எனும் இணைய முகவரி கொண்ட ஹைப்மெஷின் உண்மையில் இசை வலைப்பதிவுகளுக்கான தேடியந்திரம். அதாவது இசை தொடர்பான ஆர்வத்துடன் எழுதி வருபவர்களின் பதிவுகளை இது தொகுத்தளிக்கிறது. தினந்தோறும் ஆயிரக்கணக்கானோர் தாங்கள் விரும்பும் இசை பற்றி இணையத்தில் எழுதுகின்றனர். அவை எல்லாவற்றையும் இங்கே கண்டறியலாம் என அழைப்பு விடுக்கிறது ஹைப் மெஷின்.
ஆங்கிலத்தில் இசை தொடர்பான எழுதி வருபவர்களின் 800 க்கும் மேற்பட்ட வலைப்பதிவுகள் இதன் பட்டியலில் உள்ளன. இந்த இசைப்பதிவுகளில் சுட்டிக்காட்டப்படும் பாடல்களை இந்த தளம் மூலம் நீங்கள் தேடலாம், கண்டறியலாம்.

ஆக, இதில் குறிப்பிட்ட பாடகர் அல்லது இசைக்குழுவை நீங்கள் தேடும் போது அந்த பாடகர் அல்லது இசைக்குழு தொடர்பான இசை வலைப்பதிவாளர் குறிப்புகளை இதில் காணலாம். அப்படியே அவர்கள் கொடுத்துள்ள இசைக்கோப்புக்கான இணைப்பு மூலம் பாடலை கேட்டுப்பார்க்கலாம். ஆனால் பாடலை டவுண்லோடு செய்ய முடியாது. தேவை எனில் அமேசான் அல்லது ஐடியூன்ஸில் வாங்கிக்கொள்ளலாம்.
இசை வலைப்பதிவாளர்களின் பரிந்துரைகளை ஒரே இடத்தில் தேட வழி செய்வதோடு, அவர்கள் மூலமே புதிய இசையை கண்டறியவும் உதவுகிறது.
எனவே , நீங்கள் விரும்பி தேடக்கூடிய பாடல் பற்றிய விவரங்களோடு, நீங்கள் விரும்பக்கூடிய இசை பரிந்துரைகளையும் இங்கு எதிர்கொள்ளலாம்.
ஒரு இசைப்பிரியருக்கு இதைவிட சுவாரஸ்யம் வேறு என்ன இருக்க முடியும்?

இசை வெளியின் பரந்து விரிந்த பரப்பில் வெளியாகும் பலவித இசைகளை அறிமுகம் செய்து கொள்வதோடு, மனதை கவரக்கூடிய புதிய இசையையும் கண்டறியலாம்.

தனித்தனியே இசை வலைப்பதிவாளர்களை தேடி படிக்க முயல்வதை விட, இப்படி ஒற்றை தேடலில் அனைத்து விதமான இசை பரிந்துரைகளையும் அணுக முடிவது அற்புதம் தான். இசை வலைப்பதிவாளர்களுக்கும் தங்களுக்கான வாசக ரசிகர்களை தேடிக்கொள்ள இது உதவும்.
பாடகர்களை குறிப்பிட்டு தேடுவது தவிர, தற்போது பிரபலமான பாடல்கள், பாடகர்கள், வீடியோக்கள் ஆகிய தலைப்புகளிலும் இசையை அணுகலாம். இசை வகைகளுக்கு ஏற்பவும் அணுகலாம்.

மேற்கத்திய இசை சார்ந்து இருப்பதால் நம்மவர்களுக்கு ஆதங்கம் ஏற்படலாம் என்றாலும் இளையராஜாவை தேடினாலும் குறிப்புகள் வருகின்றன.

டிவிட்டரில் பகிரப்படும் பாடல்களும் அடையாளம் காட்டப்படுகின்றன.
அமெரிக்காவில் குடியேறிய ரஷயரான அந்தோணி வோலோட்கின் ( Anthony Volodkin) என்பவர் 2005 முதல் இந்த தேடியந்திரத்தை நடத்தி வருகிறார். கார்டியன் நாளிதழின் 100 இணையதளங்கள் பட்டியலில் இடம்பெற்றுள்ளதோடு பரவலாக கவனத்தை ஈர்த்த இந்த தேடியந்திரம் தனி மனித முயற்சி என்பதை மீறி, முதலீட்டாளர்கள் ஆதரவுடன் பெரிதாக வளர்ந்திருக்கிறது.

தேடியந்திர முகவரி:http://hypem.com/popular?workaround=lol

குறிப்பு: இசையை போலவே , புத்தகங்கள் மற்றும் திரைப்படங்கள் தொடர்பான தகவல்களை தேடும் போதும் நாம், எதிர்பார்த்த தகவல்களை மட்டும் அல்லாமல், தொடர்புடைய புத்தகம் அல்லது படங்களின் பரிந்துரைகளையும் எதிர்பார்க்கிறோம். இத்தகைய கண்டறிதல் தேடியந்திரங்கள் அநேகம் இருக்கின்றன. அவை பற்றிய விவரங்கள் தனிப்பதிவாக!

குறிப்பு: தமிழ் இந்துவில் எழுதி வரும் ஆ’வலை’ வீசுவோம் தொடரில் வெளியாகும் தேடியந்திரங்களின் நீட்டிப்பாக இந்த அறிமுகத்தை கொள்ளலாம்.: http://tamil.thehindu.com/general/technology/%E0%AE%86%E0%AE%B5%E0%AE%B2%E0%AF%88-%E0%AE%B5%E0%AF%80%E0%AE%9A%E0%AF%81%E0%AE%B5%E0%AF%8B%E0%AE%AE%E0%AF%8D-13-%E0%AE%8E%E0%AE%A9%E0%AF%8D%E0%AE%A9-%E0%AE%AA%E0%AE%BE%E0%AE%9F%E0%AF%8D%E0%AE%9F%E0%AF%81-%E0%AE%A4%E0%AF%87%E0%AE%9F/article7726703.ece

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *