2014 ம் ஆண்டின் சிறந்த வார்த்தை ’வேப்’

oxford

vape-200x125கடந்த ஆண்டு செல்ஃபீ ஆண்டு என்றால் இந்த ஆண்டு வேப் ஆண்டு தெரியுமா? ஆக்ஸ்போர்ட் அகராதி இப்படி தான் அறிவித்திருக்கிறது. அதாவது 2014 ம் ஆண்டின் சிறந்த சொல்லாக வேப் எனும் வார்த்தையை ஆக்ஸ்போர்ட் அகராதி அங்கீகரித்து மகுடம் சூட்டியுள்ளது.

வேப் (vape) என்றால் என்ன பொருள் என்று பார்ப்பதற்கு இந்த வார்த்தை மகுடம் சூடிய விதம் பற்றி சில தகவல்கள்.
2014 ம் ஆண்டிற்கு குட்பை சொல்லும் கட்டத்தில் இருப்பதால், இந்த ஆண்டின் முக்கிய நிகழ்வுகள் தொடர்பான பட்டியல்களும் வெளியாகத்துவங்கியிருக்கின்றன. ஆண்டு முடிவில் வெளியாகும் பட்டியல்களில் , ஆக்ஸ்போர்டு அகராதியில் ஆண்டின் சிறந்த வார்த்தை பட்டியலும் முக்கியமானது.

புகழ்பெற்ற ஆக்ஸ்போர்டு பல்கலைக்கழககத்தால் நிர்வகிக்கப்படும் ஆக்ஸ்போர்டு அகராதி ஆண்டுதோறும் புதிய வார்த்தைகளை சேர்த்து வருவதுடன் இவற்றில் முன்னிலை பெறும் வார்த்தைக்கு ஆண்டின் சிறந்த சொல்லாக மகுடமும் சூட்டுகிறது.

கடந்த ஆண்டு (2013) சுயபடங்களை குறிக்கும் செல்ஃபி எனும் வார்த்தைக்கு இந்த அங்கீகாரம் அளிக்கப்பட்டது. இந்த ஆண்டு மொத்தம் 900 க்கும் மேற்பட்ட புதிய வார்த்தைகள் அகராதியில் இடம்பெற்றுள்ளன. இவற்றில் வேப் எனும் வார்த்தையை ஆண்டின் சிறந்த வார்த்தையாக ஆக்ஸ்போர்ட் அகராதி அறிவித்துள்ளது.

வேப் எனும் வார்த்தைக்கு இ-சிக்ரெட்டால் உண்டாகும் புகையை நுகர்வது என்று ஆக்ஸ்போர்டு அகராதி பொருள் தருகிறது. இ-சிகிரெட்டையும் இந்த சொல் குறிக்கலாம் என்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஆக்ஸ்போர்டு ஆங்கில மொழியின் காவலன் என்றும் பிரபலமாக குறிப்பிடப்படுகிறது. புதிய சொற்களை அரவணைத்துக்கொள்வது தான் ஆங்கில மொழியின் பலமாக இருக்கிறது. பொதுவாக பாப் கல்சர் என்று சொல்லப்படும் பேச்சு வழக்கில் பிரபலமாகும் வார்த்தைகளை ஆங்கிலம் தயங்காமல் தன்னோடு சேர்த்துக்கொள்கிறது. இப்படி மொழியில் புதிதாக சேரும் சொற்களை அகராதியில் சேர்த்து அங்கீகாரம் அளித்து மொழியை புதுப்பிக்கும் பணியை ஆக்ஸ்போர்ட் அகராதி உள்ளிட்டவை சிறப்பாகவே செய்து வருகின்றன.

வேப் வார்த்தையில் என்ன சிறப்பு, அது ஏன் ஆண்டின் சிறந்த சொல்லானது என ஆக்ஸ்போர்டு அகராதி வலைப்பதிவில் அழகாக விளக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த மகுடத்திற்காக போட்டியிட்ட மற்ற சொற்களிடன் பட்டியலையும் அளித்துள்ளது.

வேப் வார்தையின் பயன்பாடு பொதுமக்கள் உரையாடலில் கணிசமாக அதிகரித்து கடந்த ஏப்ரல் மாதத்தில் உச்சத்தை தொட்டதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பிரிட்டனில் முதல் வேப் கஃபே துவக்கப்பட்டதோடு இதே மாதத்தில் வேப்பிங் எனும் பதம் வாஷிங்டன் போஸ்ட், பிபிசி மற்றும் டெலிகிராப் ஆகியவற்றிலும் பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கிறது.

வேப் எனும் வேர்ச்சொல்லின் வரலாறு பற்றியும் கோடிட்டு காட்டி விட்டு, பே (bae ), பட்டெண்டர்(budtender), ஐடிசி (IDC: I don’t care. ) ஸ்லேக்டிவிசம் (slacktivism, ) ஆகிய வார்த்தைகளையும் போட்டியாளராக குறிப்பிட்டுள்ளது.

கடந்த ஆண்டு செல்ஃபீ வார்த்தையை தேர்வு செய்து, அதன் பூர்வீகம் பற்றி எல்லாம் ஆக்ஸ்போர்டு அகராதி விரிவாக குறிப்பிட்டிருந்தது. 2002 ல் ஆஸ்திரேலிய அரட்டை அறையில் தலைகாட்டிய இந்த வார்த்தை 2012ல் இணையத்தில் விஸ்வரூபம் எடுத்ததாக குறிப்பிடப்பட்டிருந்தது. இந்த ஆண்டு செல்ஃபீ என்பது ஸ்மார்ட்போனோடு பிரிக்க முடியாத வார்த்தையாகிவிட்டது.

2014 ல் சிறந்த சொல்லாக தேர்வாகி இருக்கும் வேப் அடுத்த ஆண்டு என்ன ஆகிறது பார்ப்போம்!

ஆக்ஸ்போர்டு ஆண்டின் சிறந்த வார்த்தை பதிவு: http://blog.oxforddictionaries.com/2014/11/oxford-dictionaries-word-year-vape/

——-

vape-200x125கடந்த ஆண்டு செல்ஃபீ ஆண்டு என்றால் இந்த ஆண்டு வேப் ஆண்டு தெரியுமா? ஆக்ஸ்போர்ட் அகராதி இப்படி தான் அறிவித்திருக்கிறது. அதாவது 2014 ம் ஆண்டின் சிறந்த சொல்லாக வேப் எனும் வார்த்தையை ஆக்ஸ்போர்ட் அகராதி அங்கீகரித்து மகுடம் சூட்டியுள்ளது.

வேப் (vape) என்றால் என்ன பொருள் என்று பார்ப்பதற்கு இந்த வார்த்தை மகுடம் சூடிய விதம் பற்றி சில தகவல்கள்.
2014 ம் ஆண்டிற்கு குட்பை சொல்லும் கட்டத்தில் இருப்பதால், இந்த ஆண்டின் முக்கிய நிகழ்வுகள் தொடர்பான பட்டியல்களும் வெளியாகத்துவங்கியிருக்கின்றன. ஆண்டு முடிவில் வெளியாகும் பட்டியல்களில் , ஆக்ஸ்போர்டு அகராதியில் ஆண்டின் சிறந்த வார்த்தை பட்டியலும் முக்கியமானது.

புகழ்பெற்ற ஆக்ஸ்போர்டு பல்கலைக்கழககத்தால் நிர்வகிக்கப்படும் ஆக்ஸ்போர்டு அகராதி ஆண்டுதோறும் புதிய வார்த்தைகளை சேர்த்து வருவதுடன் இவற்றில் முன்னிலை பெறும் வார்த்தைக்கு ஆண்டின் சிறந்த சொல்லாக மகுடமும் சூட்டுகிறது.

கடந்த ஆண்டு (2013) சுயபடங்களை குறிக்கும் செல்ஃபி எனும் வார்த்தைக்கு இந்த அங்கீகாரம் அளிக்கப்பட்டது. இந்த ஆண்டு மொத்தம் 900 க்கும் மேற்பட்ட புதிய வார்த்தைகள் அகராதியில் இடம்பெற்றுள்ளன. இவற்றில் வேப் எனும் வார்த்தையை ஆண்டின் சிறந்த வார்த்தையாக ஆக்ஸ்போர்ட் அகராதி அறிவித்துள்ளது.

வேப் எனும் வார்த்தைக்கு இ-சிக்ரெட்டால் உண்டாகும் புகையை நுகர்வது என்று ஆக்ஸ்போர்டு அகராதி பொருள் தருகிறது. இ-சிகிரெட்டையும் இந்த சொல் குறிக்கலாம் என்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஆக்ஸ்போர்டு ஆங்கில மொழியின் காவலன் என்றும் பிரபலமாக குறிப்பிடப்படுகிறது. புதிய சொற்களை அரவணைத்துக்கொள்வது தான் ஆங்கில மொழியின் பலமாக இருக்கிறது. பொதுவாக பாப் கல்சர் என்று சொல்லப்படும் பேச்சு வழக்கில் பிரபலமாகும் வார்த்தைகளை ஆங்கிலம் தயங்காமல் தன்னோடு சேர்த்துக்கொள்கிறது. இப்படி மொழியில் புதிதாக சேரும் சொற்களை அகராதியில் சேர்த்து அங்கீகாரம் அளித்து மொழியை புதுப்பிக்கும் பணியை ஆக்ஸ்போர்ட் அகராதி உள்ளிட்டவை சிறப்பாகவே செய்து வருகின்றன.

வேப் வார்த்தையில் என்ன சிறப்பு, அது ஏன் ஆண்டின் சிறந்த சொல்லானது என ஆக்ஸ்போர்டு அகராதி வலைப்பதிவில் அழகாக விளக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த மகுடத்திற்காக போட்டியிட்ட மற்ற சொற்களிடன் பட்டியலையும் அளித்துள்ளது.

வேப் வார்தையின் பயன்பாடு பொதுமக்கள் உரையாடலில் கணிசமாக அதிகரித்து கடந்த ஏப்ரல் மாதத்தில் உச்சத்தை தொட்டதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பிரிட்டனில் முதல் வேப் கஃபே துவக்கப்பட்டதோடு இதே மாதத்தில் வேப்பிங் எனும் பதம் வாஷிங்டன் போஸ்ட், பிபிசி மற்றும் டெலிகிராப் ஆகியவற்றிலும் பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கிறது.

வேப் எனும் வேர்ச்சொல்லின் வரலாறு பற்றியும் கோடிட்டு காட்டி விட்டு, பே (bae ), பட்டெண்டர்(budtender), ஐடிசி (IDC: I don’t care. ) ஸ்லேக்டிவிசம் (slacktivism, ) ஆகிய வார்த்தைகளையும் போட்டியாளராக குறிப்பிட்டுள்ளது.

கடந்த ஆண்டு செல்ஃபீ வார்த்தையை தேர்வு செய்து, அதன் பூர்வீகம் பற்றி எல்லாம் ஆக்ஸ்போர்டு அகராதி விரிவாக குறிப்பிட்டிருந்தது. 2002 ல் ஆஸ்திரேலிய அரட்டை அறையில் தலைகாட்டிய இந்த வார்த்தை 2012ல் இணையத்தில் விஸ்வரூபம் எடுத்ததாக குறிப்பிடப்பட்டிருந்தது. இந்த ஆண்டு செல்ஃபீ என்பது ஸ்மார்ட்போனோடு பிரிக்க முடியாத வார்த்தையாகிவிட்டது.

2014 ல் சிறந்த சொல்லாக தேர்வாகி இருக்கும் வேப் அடுத்த ஆண்டு என்ன ஆகிறது பார்ப்போம்!

ஆக்ஸ்போர்டு ஆண்டின் சிறந்த வார்த்தை பதிவு: http://blog.oxforddictionaries.com/2014/11/oxford-dictionaries-word-year-vape/

——-

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *