இவர் ஸ்னேப்சாட் டாக்டர்!

6jq3pYgaசமூக ஊடக பயன்பாட்டிற்கான உதாரணங்கள் என்று வரும் போது பொதுவாக பிரபலங்களும், நட்சத்திரங்களும் தான் முதலில் நினைவுக்கு வருவார்கள். ஆனால் சமூக ஊடக பயன்பாட்டில் முன்னுதாரணமாக விளங்கும் பேராசிரியர்களும், டாக்டர்களும் கூட இருக்கின்றனர். இந்த பட்டியலில் இப்போது சமீபத்தில் அமெரிக்க டாக்டர் ஒருவரும் இணைந்திருக்கிறார்.

அமெரிக்காவின் நியூயார்க் நகரைச்சேர்ந்த பல் மருத்துவரான டேனியல் ரூபின்ஷ்டியன் (Daniel Rubinshtein) எனும் அந்த டாக்டர் ஸ்னேப்சாட் சேவை மூலம் தனக்கான பாலோயர்களை தேடிக்கொண்டிருக்கிறார். அவர் தனது நோயாளிகளுடன் தொடர்பு கொள்ள ஸ்னேப்சாட் சேவையை பயன்படுத்தும் விதம் குறித்து வியந்து பாராட்டும் கட்டுரை ஒன்றை இணைய இதழான தி வெர்ஜ் வெளியிட்டுள்ளது.

மருத்துவர் ஒருவர் ஸ்னேப்சாட்டை பயன்படுத்துவதே ஆச்சர்யமானது எனும் போது அதை ரூபின்ஷ்டியன் பயன்படுத்தி வரும் விதம் இன்னும் கூட ஆச்சர்யமானது.
ஸ்னேப்சாட் சேவை பற்றி நீங்கள் அறிந்திருக்கலாம். வாட்ஸ் அப், ஹைக் போல இதுவும் ஒரு மெசேஜிங் சேவை தான். ஆனால் அடிப்படையில் மாறுபட்டது.

சுவாரஸ்யமான மெசேஜிங் சேவை என்று வர்ணிக்கப்படும் ஸ்னேப்சாட் சேவையில் தகவல்களை புகைப்படமாகவும், வீடியோவாகவும் பகிர்ந்து கொள்ளலாம். எந்த வகை பகிர்வாக இருந்தாலும் அவை பத்து நொடிகள் மட்டுமே பார்வையில் இருக்கும். அதன் பிறகு தானாக மறைந்துவிடும். இப்படி பார்த்தவுடன் மறைந்துவிடும் தன்மையே ஸ்னேப்சாட்டின் ஆதார பலம். இதன் காரணமாகவே அந்த சேவை பதின் பருவத்தினர் மற்றும் இளம் வயதினர் மத்தியில் மிகவும் பிரபலமாக இருக்கிறது.

இளம் வயதினரை கவரும் சேவையாக இருந்தாலும் ஸ்னேப்சாட் வெறும் சுவார்ஸ்யமான தகவல் பரிமாற்றத்திற்காக மட்டும் அல்லாமல் செய்தி வெளியீடு, கதை சொல்லல், மார்க்கெட்டிங் என பலவிதங்களில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. ஸ்னேப்சாட் மூலம் தகவல்களை பகிர்ந்து கொள்ளலாம், பாலோயர்களை தேடிக்கொள்ளலாம் போன்ற அம்சங்களை பலதுறையினரும் தங்களுக்கு ஆதராவாக பயன்படுத்திக்கொண்டு வருகின்றனர். அதிலும் குறிப்பாக அதன் பின்னே இருக்கும் இளைஞர் சமூகத்தை தொடர்பு கொள்ள இது சிறந்த வழியாகவும் கருதப்படுகிறது.

இதை உணர்ந்தவராக டாக்டர். ரூபின்ஷ்டியனும் இருக்கிறார்.

ரூபின்ஷ்டியன் சமூக ஊடகங்களின் ஆற்றம் மற்றும் அருமையை நன்கு உணர்ந்தவராகவே இருக்கிறார். அவருக்கு என சொந்த இணையதளம் இருப்பதுடன் டிவிட்டர், இண்ஸ்டாகிராம் மற்றும் ஸ்னேன்சாட் உள்ளிட்ட சேவைகளில் தனக்கான பக்கங்களையும் துவக்கி வைத்திருக்கிறார்.

இவற்றில் ஸ்னேப்சாட் சேவையை சிறப்பாக பயன்படுத்தி வருகிறார். ஸ்னேப்சாட்டில் தனக்கான பாலோயர்களை பெறுவதற்காக அவர் டிவிட்டர் குறும்பதிவுகள் மூலம் அவ்வப்போது கோரிக்கையும் வைத்து வருகிறார். நீங்கள் என்னை பின் தொடர்ந்தால் நானும் உங்களை பதிலுக்கு பின் தொடர்வேன் என்றும் உறுதி அளிக்கிறார். இதை ஏற்றுக்கொண்டு, வருபவர்களை கவர்வதற்காக என்று ஸ்னேப்சாட்டில் பல்மருத்துவ சிகிச்சை தொடர்பான வீடியோக்களை வெளியிட்டு, அதன் மூலமே நோயாளிகள் கேள்விகளுக்கும் பதில் அளிக்கிறார். இந்த பதிவுகள் மூலம் அவர் தன்னைப்பற்றியும் தனது சிகிச்சை முறைகள் பற்றியும் நோயாளிகளுடன் பகிர்ந்து கொண்டு வருகிறார். அவரை பின் தொடரும் நோயாளிகளுக்கு அவரது மருத்துவ அலுவலக சூழலும், சிகிச்சைகளும் அத்துபடியாகின்றன. இதன் மூலம் அவர் தனது நோயாளிகளுடன் நெருக்கமான தொடர்பை ஏற்படுத்திக்கொள்கிறார்.

ரூபின்ஷ்டியன் வெளியிடும் வீடியோக்கள் வழக்கமான யூடியூப் வீடியோக்கள் அல்ல: ஆறு நொடிகள் மட்டுமே ஓடக்கூடிய புதுமையான் வைன் வீடியோ சேவையை இதற்காக அவர் பயன்படுத்தி வருகிறார். பொதுவாக கேளிக்கை வீடியோக்களை பகிர பயன்படும் இந்த சேவையை அவர் மருத்துவ விளக்கத்திற்காக பயன்படுத்தி வருகிறார்.

இதுவும் ஒரு மார்க்கெட்டிங் முயற்சி தானே என நினைக்கலாம். ரூபின்ஷ்டியன் இத்தகைய சமூக ஊடக வெளிப்பாடு மூலம் தனக்கான நோயாளிகளை தேடிக்கொள்கிறார் என்றாலும் அவரது பிரதான நோக்கம் நோயாளிகளுடன் தொடர்பு கொள்வதாகவே இருக்கிறது. “ நம்பினால் நம்புங்கள், இந்த காலத்திலும் கூட பல் மருத்துவரிடம் வருவதற்கு பயந்து நடுங்குபவர்கள் இருக்கின்றனர்” என்று தி வெர்ஜ் இதழுக்கான பேட்டியில் கூறியிருக்கிறார் டாக்டர்.ரூபின்ஷ்டியன். டாக்டர் கிளினிக்கை கண்டு அஞ்சும் நோயாளிகளிகளை ஸ்னேப்சாட் மூலம் சந்தித்து பேசுவது இந்த பயத்தை போக்க உதவுகிறது என்று தனது சமூக ஊடக பயன்பாடு பற்றியும் அவர் விளக்கம் அளித்திருக்கிறார்.

ஸ்னேப்சாட் போன்ற சேவைகள் மூலம் தொடர்பு கொள்வது மருத்துவ சிகிச்சை தொடர்பாக நோயாளிகள் மனதில் உள்ள தயக்கங்கள் மற்றும் அச்சங்களை போக்க வழி செய்கிறது என்கிறார் அவர். அதனால் தான் நேரில் ஆலோசனை வழங்குவதோடு ஸ்னேப்சாட் உரையாடல் மூலமும் கேள்விகளுக்கு பதில் அளித்து வருகிறார். ஸ்னேப்சாட் வாயிலாக கேட்கப்படும் சந்தேகங்களுக்கு பொறுப்பாக பதில் அளித்து வருகிறார். தனது டிவிட்டர் மற்றும் இன்ஸ்டாகிராம் பக்கங்கள் வாயிலாகவும் இந்த தகவலை பகிர்ந்து கொண்டு பரவலாக மக்களை சென்றடைய முயன்று வரும் புதுயுக டாக்டராக இருக்கிறார்.

மக்கள் தன்னை ஒரு பல் மருத்துவராக மட்டும் அல்லாமல், பல் சிகிச்சை அளிக்க கூடிய சக மனிதராக பார்க்க வேண்டும் என்பதே தமது விருப்பம் என்றும் அவர் கூறியிருக்கிறார். இதற்கு வைன் வீடியோக்களும், ஸ்னேப்சாட் மற்றும் டிவிட்டர் பகிர்வுகள் அவருக்கு கைகொடுத்து வருகின்றன.

ஸ்னேப்சாட் சேவையை திறமையாக பயன்படுத்தும் மருத்துவராக இருப்பது ரூபின்ஷ்டியன் மட்டும் அல்ல; மியாமியை சேர்ந்த பிளாஸ்டிக் சர்ஜரி வல்லுனரான மைக்கேல் சால்ஷியர் எனும் டாக்டரும் இதை செய்து வருகிறார். தான் செய்யும் பிளாஸ்டிக் சர்ஜரி தொடர்பான தகவல்கள் மற்றும் அறுவை சிகிச்சை காட்சிகள் ( நோயாளிகள் அனுமதியுடன் தான்) ஸ்னேப்சாட் மூலம் பகிர்ந்து கொண்டு வரும் டாக்டர் மைக்கேல் சமூக ஊடக உலகில் நட்சத்திர அந்தஸ்து பெற்றவராக இருக்கிறார். டாக்டர்.மியாமி என சமூக ஊடக உலகில் அவர் கொடிகட்டிப்பறக்கிறார்.

சமூக ஊடகங்கள் பெரும்பாலும் கேலி ,கிண்டல், கேளிக்கை உரையாடலுக்கான இடமாக கருதப்படும் நிலையில் அதை மாற்றி அமைக்கும் வகையில் செயல்படுபவர்களில் இந்த இரண்டு டாக்டர்களும் முன்நிற்கின்றனர். மருத்துவமனை சூழலையும், அறுவை சிகிச்சை அறைகளையும் ஸ்மார்ட்போனுக்குள் கொண்டு வருவதன் மூலம் இவர்கள் மக்களுடன் அர்த்தமுள்ள உரையாடலில் ஈடுபட்டு, விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்தி வருவதாகவும் கருதப்படுகிறது.

டாக்டர் ரூபின்ஷ்டியனின் டிவிட்டர் பக்கம்: @DRubinshtein

6jq3pYgaசமூக ஊடக பயன்பாட்டிற்கான உதாரணங்கள் என்று வரும் போது பொதுவாக பிரபலங்களும், நட்சத்திரங்களும் தான் முதலில் நினைவுக்கு வருவார்கள். ஆனால் சமூக ஊடக பயன்பாட்டில் முன்னுதாரணமாக விளங்கும் பேராசிரியர்களும், டாக்டர்களும் கூட இருக்கின்றனர். இந்த பட்டியலில் இப்போது சமீபத்தில் அமெரிக்க டாக்டர் ஒருவரும் இணைந்திருக்கிறார்.

அமெரிக்காவின் நியூயார்க் நகரைச்சேர்ந்த பல் மருத்துவரான டேனியல் ரூபின்ஷ்டியன் (Daniel Rubinshtein) எனும் அந்த டாக்டர் ஸ்னேப்சாட் சேவை மூலம் தனக்கான பாலோயர்களை தேடிக்கொண்டிருக்கிறார். அவர் தனது நோயாளிகளுடன் தொடர்பு கொள்ள ஸ்னேப்சாட் சேவையை பயன்படுத்தும் விதம் குறித்து வியந்து பாராட்டும் கட்டுரை ஒன்றை இணைய இதழான தி வெர்ஜ் வெளியிட்டுள்ளது.

மருத்துவர் ஒருவர் ஸ்னேப்சாட்டை பயன்படுத்துவதே ஆச்சர்யமானது எனும் போது அதை ரூபின்ஷ்டியன் பயன்படுத்தி வரும் விதம் இன்னும் கூட ஆச்சர்யமானது.
ஸ்னேப்சாட் சேவை பற்றி நீங்கள் அறிந்திருக்கலாம். வாட்ஸ் அப், ஹைக் போல இதுவும் ஒரு மெசேஜிங் சேவை தான். ஆனால் அடிப்படையில் மாறுபட்டது.

சுவாரஸ்யமான மெசேஜிங் சேவை என்று வர்ணிக்கப்படும் ஸ்னேப்சாட் சேவையில் தகவல்களை புகைப்படமாகவும், வீடியோவாகவும் பகிர்ந்து கொள்ளலாம். எந்த வகை பகிர்வாக இருந்தாலும் அவை பத்து நொடிகள் மட்டுமே பார்வையில் இருக்கும். அதன் பிறகு தானாக மறைந்துவிடும். இப்படி பார்த்தவுடன் மறைந்துவிடும் தன்மையே ஸ்னேப்சாட்டின் ஆதார பலம். இதன் காரணமாகவே அந்த சேவை பதின் பருவத்தினர் மற்றும் இளம் வயதினர் மத்தியில் மிகவும் பிரபலமாக இருக்கிறது.

இளம் வயதினரை கவரும் சேவையாக இருந்தாலும் ஸ்னேப்சாட் வெறும் சுவார்ஸ்யமான தகவல் பரிமாற்றத்திற்காக மட்டும் அல்லாமல் செய்தி வெளியீடு, கதை சொல்லல், மார்க்கெட்டிங் என பலவிதங்களில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. ஸ்னேப்சாட் மூலம் தகவல்களை பகிர்ந்து கொள்ளலாம், பாலோயர்களை தேடிக்கொள்ளலாம் போன்ற அம்சங்களை பலதுறையினரும் தங்களுக்கு ஆதராவாக பயன்படுத்திக்கொண்டு வருகின்றனர். அதிலும் குறிப்பாக அதன் பின்னே இருக்கும் இளைஞர் சமூகத்தை தொடர்பு கொள்ள இது சிறந்த வழியாகவும் கருதப்படுகிறது.

இதை உணர்ந்தவராக டாக்டர். ரூபின்ஷ்டியனும் இருக்கிறார்.

ரூபின்ஷ்டியன் சமூக ஊடகங்களின் ஆற்றம் மற்றும் அருமையை நன்கு உணர்ந்தவராகவே இருக்கிறார். அவருக்கு என சொந்த இணையதளம் இருப்பதுடன் டிவிட்டர், இண்ஸ்டாகிராம் மற்றும் ஸ்னேன்சாட் உள்ளிட்ட சேவைகளில் தனக்கான பக்கங்களையும் துவக்கி வைத்திருக்கிறார்.

இவற்றில் ஸ்னேப்சாட் சேவையை சிறப்பாக பயன்படுத்தி வருகிறார். ஸ்னேப்சாட்டில் தனக்கான பாலோயர்களை பெறுவதற்காக அவர் டிவிட்டர் குறும்பதிவுகள் மூலம் அவ்வப்போது கோரிக்கையும் வைத்து வருகிறார். நீங்கள் என்னை பின் தொடர்ந்தால் நானும் உங்களை பதிலுக்கு பின் தொடர்வேன் என்றும் உறுதி அளிக்கிறார். இதை ஏற்றுக்கொண்டு, வருபவர்களை கவர்வதற்காக என்று ஸ்னேப்சாட்டில் பல்மருத்துவ சிகிச்சை தொடர்பான வீடியோக்களை வெளியிட்டு, அதன் மூலமே நோயாளிகள் கேள்விகளுக்கும் பதில் அளிக்கிறார். இந்த பதிவுகள் மூலம் அவர் தன்னைப்பற்றியும் தனது சிகிச்சை முறைகள் பற்றியும் நோயாளிகளுடன் பகிர்ந்து கொண்டு வருகிறார். அவரை பின் தொடரும் நோயாளிகளுக்கு அவரது மருத்துவ அலுவலக சூழலும், சிகிச்சைகளும் அத்துபடியாகின்றன. இதன் மூலம் அவர் தனது நோயாளிகளுடன் நெருக்கமான தொடர்பை ஏற்படுத்திக்கொள்கிறார்.

ரூபின்ஷ்டியன் வெளியிடும் வீடியோக்கள் வழக்கமான யூடியூப் வீடியோக்கள் அல்ல: ஆறு நொடிகள் மட்டுமே ஓடக்கூடிய புதுமையான் வைன் வீடியோ சேவையை இதற்காக அவர் பயன்படுத்தி வருகிறார். பொதுவாக கேளிக்கை வீடியோக்களை பகிர பயன்படும் இந்த சேவையை அவர் மருத்துவ விளக்கத்திற்காக பயன்படுத்தி வருகிறார்.

இதுவும் ஒரு மார்க்கெட்டிங் முயற்சி தானே என நினைக்கலாம். ரூபின்ஷ்டியன் இத்தகைய சமூக ஊடக வெளிப்பாடு மூலம் தனக்கான நோயாளிகளை தேடிக்கொள்கிறார் என்றாலும் அவரது பிரதான நோக்கம் நோயாளிகளுடன் தொடர்பு கொள்வதாகவே இருக்கிறது. “ நம்பினால் நம்புங்கள், இந்த காலத்திலும் கூட பல் மருத்துவரிடம் வருவதற்கு பயந்து நடுங்குபவர்கள் இருக்கின்றனர்” என்று தி வெர்ஜ் இதழுக்கான பேட்டியில் கூறியிருக்கிறார் டாக்டர்.ரூபின்ஷ்டியன். டாக்டர் கிளினிக்கை கண்டு அஞ்சும் நோயாளிகளிகளை ஸ்னேப்சாட் மூலம் சந்தித்து பேசுவது இந்த பயத்தை போக்க உதவுகிறது என்று தனது சமூக ஊடக பயன்பாடு பற்றியும் அவர் விளக்கம் அளித்திருக்கிறார்.

ஸ்னேப்சாட் போன்ற சேவைகள் மூலம் தொடர்பு கொள்வது மருத்துவ சிகிச்சை தொடர்பாக நோயாளிகள் மனதில் உள்ள தயக்கங்கள் மற்றும் அச்சங்களை போக்க வழி செய்கிறது என்கிறார் அவர். அதனால் தான் நேரில் ஆலோசனை வழங்குவதோடு ஸ்னேப்சாட் உரையாடல் மூலமும் கேள்விகளுக்கு பதில் அளித்து வருகிறார். ஸ்னேப்சாட் வாயிலாக கேட்கப்படும் சந்தேகங்களுக்கு பொறுப்பாக பதில் அளித்து வருகிறார். தனது டிவிட்டர் மற்றும் இன்ஸ்டாகிராம் பக்கங்கள் வாயிலாகவும் இந்த தகவலை பகிர்ந்து கொண்டு பரவலாக மக்களை சென்றடைய முயன்று வரும் புதுயுக டாக்டராக இருக்கிறார்.

மக்கள் தன்னை ஒரு பல் மருத்துவராக மட்டும் அல்லாமல், பல் சிகிச்சை அளிக்க கூடிய சக மனிதராக பார்க்க வேண்டும் என்பதே தமது விருப்பம் என்றும் அவர் கூறியிருக்கிறார். இதற்கு வைன் வீடியோக்களும், ஸ்னேப்சாட் மற்றும் டிவிட்டர் பகிர்வுகள் அவருக்கு கைகொடுத்து வருகின்றன.

ஸ்னேப்சாட் சேவையை திறமையாக பயன்படுத்தும் மருத்துவராக இருப்பது ரூபின்ஷ்டியன் மட்டும் அல்ல; மியாமியை சேர்ந்த பிளாஸ்டிக் சர்ஜரி வல்லுனரான மைக்கேல் சால்ஷியர் எனும் டாக்டரும் இதை செய்து வருகிறார். தான் செய்யும் பிளாஸ்டிக் சர்ஜரி தொடர்பான தகவல்கள் மற்றும் அறுவை சிகிச்சை காட்சிகள் ( நோயாளிகள் அனுமதியுடன் தான்) ஸ்னேப்சாட் மூலம் பகிர்ந்து கொண்டு வரும் டாக்டர் மைக்கேல் சமூக ஊடக உலகில் நட்சத்திர அந்தஸ்து பெற்றவராக இருக்கிறார். டாக்டர்.மியாமி என சமூக ஊடக உலகில் அவர் கொடிகட்டிப்பறக்கிறார்.

சமூக ஊடகங்கள் பெரும்பாலும் கேலி ,கிண்டல், கேளிக்கை உரையாடலுக்கான இடமாக கருதப்படும் நிலையில் அதை மாற்றி அமைக்கும் வகையில் செயல்படுபவர்களில் இந்த இரண்டு டாக்டர்களும் முன்நிற்கின்றனர். மருத்துவமனை சூழலையும், அறுவை சிகிச்சை அறைகளையும் ஸ்மார்ட்போனுக்குள் கொண்டு வருவதன் மூலம் இவர்கள் மக்களுடன் அர்த்தமுள்ள உரையாடலில் ஈடுபட்டு, விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்தி வருவதாகவும் கருதப்படுகிறது.

டாக்டர் ரூபின்ஷ்டியனின் டிவிட்டர் பக்கம்: @DRubinshtein

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *