ஆன்லைனில் ஆசிய கலை பொக்கிஷங்கள்

sm1

ங்கள் டெஸ்க்டாப்பிலோ ,லேப்டாப்பிலோ ஆசிய கலை பொக்கிஷங்களை வால்பேப்பராக வைத்துக்கொள்ள விருப்பமா?அல்லது உங்கள் டிவிட்டர் பக்கம் அல்லது பேஸ்புக் பக்கத்தில் பின்னணி சித்திரமாக கலைபடைப்புகள் இருக்க விருப்பமா? ஆம் எனில் அமெரிக்காவின் புகழ்பெற்ற அருங்காட்சியகம் அதற்கான வசதியை ஆன்லைனில் செய்து கொடுத்திருக்கிறது. பின்னணி புகைப்படங்களை டிஜிட்டல் வடிவில் தரவிறக்கம் செய்வது மட்டும் அல்ல, அந்த படைப்புகள் அனைத்துமே டிஜிட்டல் வடிவில் கண்டு களிக்கலாம். அதாவது மொத்த அருங்காட்சியகத்தையும் ஆன்லைனிலேயே உலா வரலாம்.
அகில உலக அளவில் புகழ்பெற்ற ஸ்மித்சோனியன் அருங்காட்சியக பிரிவு ஒன்று தான் இப்படி டிஜிட்டல் உலா வசதியை செய்து தந்திருக்கிறது. ’ஸ்மித்சோனியன் அருங்காட்சியகங்கள் பாரம்பரியம் மிக்க ஸ்மித்சோனியன் கழகத்தால் நிர்வகிக்கப்படுகிறது. இதன் கீழ் மொத்தம் 19 அருங்காட்சியகங்கள் மற்றும் ஒரு விலங்கியல் பூங்கா இருக்கிறது. பெரும்பாலான அருங்காட்சியகங்கள் வாஷிங்டன் நகரில் அமைந்துள்ளன.
இவற்றில் ஆசிய கலைப்பொருட்கள் அங்கம் வகிக்கும் ப்ரீர் /சாக்லெர் கலைகூடம் தான் இப்போது ஆன்லைனில் அடியெடுத்து வைத்து டிஜிட்டல் உலாவுக்கான வசதியை செய்து தந்துள்ளது.

sm2
இந்த முயற்சியை டிஜிட்டல் சாதனை அல்லது டிஜிட்டல் மைல்கல் என்று கூறலாம். ஏனென்னில் ஒட்டுமொத்த கலைகூடமும் டிஜிட்டல் மயமாக்கப்பட்டும் ஆன்லைனில் பார்க்க வழி செய்யப்பட்டுள்ளது. அதாவது கலை கூடத்தில் உள்ள ஒவ்வொரு கலைபொருளும் டிஜிட்டல் மயமாக்கப்பட்டு அவற்றின் புகைப்படம் ஆன்லைனில் இடம் பெற்றுள்ளன.
இவ்வாறு கிட்டத்தட்ட 40,000 க்கும் மேற்பட்ட கலைப்பொருட்கள் மற்றும் ஓவியங்கள் டிஜிட்டல் மயமாக்கப்பட்டுள்ளன.
ஆக, இந்த கலைகூடத்திற்கு நேரடியாக சென்றால் கூட அனைத்து பொருட்களையும் பார்க்க முடியுமா என்பது சந்தேகமே ,ஆனால் ஆன்லைனில் எல்லாவற்றையும் பொறுமையாக பார்க்கும் வசதி இருக்கிறது. அதே போல அருங்காட்சியகம் இயங்கும் நேரம் பற்றி எல்லாம் கவலைப்பட வேண்டாம். எந்த நேரத்திலும் பார்க்கலாம். எந்த இடத்தில் இருந்தும் பார்க்கலாம்.
டிஜிட்டல் ஜிரோ எனும் முயற்சியில் கீழ் இப்படி எல்லா கலைப்படைப்புகளையும் டிஜிட்டல் வடிவில் மாற்றியுள்ளனர்.
இந்த ஆன்லைன் கலைக்கூடத்தில் என்ன வகையான கலைப்படைப்புகளை எல்லாம் பார்க்கலாம் தெரியுமா? சாக்கிய முனி புத்தரில் துவங்கி, முகாலாய கலைப்படைப்புகள், சோழர் கால நடராஜர் என ஆசிய கலைப்பொக்கிஷங்கள் பலவற்றை இங்கு காணலாம். ஆம், இந்த அருங்காட்சியகம் ஆசிய கலைபொருட்களுகான பிரிவு என்பது மட்டும் அல்ல, அமெரிக்காவில் உள்ள ஆசிய கலைப்பொருட்களுக்கான ஒரே அருங்காட்சியகம் இந்த ப்ரீர் /சாக்லெர் கலைகூடம் தான் என்பது கவனிக்க வேண்டிய விஷயம்.
சிற்பங்கள்,ஓவியங்கள்,பானைகள் போன்ற கலைப்பொக்கிஷங்கள் என பலவகையான கலைப்பொருட்களை பார்க்கலாம். இவை தவிர சீன மற்றும் கொரியா உள்ளிட்ட ஆசிய கலாச்சார பொக்கிஷங்களையும் காணலாம்.
கலை பொருட்கள் அனைத்தும் அவற்றின் வகைகளுக்கு ஏற்ப வரிசையாக பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது. ஒவ்வொரு பொருளையும் கிளிக் செய்து பார்ப்பதோடு அவை தொடர்பான வரலாற்று தகவல்களையும் தெரிந்து கொள்ளலாம். அந்த காலத்தின் அடையாளங்களாக திகழும் கலைப்படைப்புகளை கிளிக் செய்து பார்ப்பது சுவாரஸ்யமாக தான் இருக்கிறது.
அருங்காட்சியகத்தை உலா வருவதை விட இப்படி இருந்த இடத்தில் இருந்தே வரிசையாக கிளிக் செய்து பார்ப்பது இன்னும் கூட கூடுதல் சுவாரஸ்யம் தான்.
கலைப்படைப்புகளை பல அளவிகளில் டிஜிட்டல் வடிவில் தரவிறக்கம் செய்து கொள்ளலாம். கம்ப்யூட்டர் வால்பேப்பராகவோ அல்லது டிவிட்டர் /பேஸ்புக் பின்னணி சித்திரமாகவோ பயன்படுத்திக்கொள்ளும் வசதி இருக்கிறது. லாப நோக்கில்லாத தனிப்பட்ட பாட்டிற்காக இவற்றை பயன்படுத்திக்கொள்ளலாம்.
சோழர்கால நடராஜர் சிற்பத்தின் டிஜிட்டல் வடிவம் அப்படியே நெஞசை அள்ளுகிறது .

ஆன்லைனில் உலா வர; http://www.asia.si.edu/collections/default.asp

———–

 

ங்கள் டெஸ்க்டாப்பிலோ ,லேப்டாப்பிலோ ஆசிய கலை பொக்கிஷங்களை வால்பேப்பராக வைத்துக்கொள்ள விருப்பமா?அல்லது உங்கள் டிவிட்டர் பக்கம் அல்லது பேஸ்புக் பக்கத்தில் பின்னணி சித்திரமாக கலைபடைப்புகள் இருக்க விருப்பமா? ஆம் எனில் அமெரிக்காவின் புகழ்பெற்ற அருங்காட்சியகம் அதற்கான வசதியை ஆன்லைனில் செய்து கொடுத்திருக்கிறது. பின்னணி புகைப்படங்களை டிஜிட்டல் வடிவில் தரவிறக்கம் செய்வது மட்டும் அல்ல, அந்த படைப்புகள் அனைத்துமே டிஜிட்டல் வடிவில் கண்டு களிக்கலாம். அதாவது மொத்த அருங்காட்சியகத்தையும் ஆன்லைனிலேயே உலா வரலாம்.
அகில உலக அளவில் புகழ்பெற்ற ஸ்மித்சோனியன் அருங்காட்சியக பிரிவு ஒன்று தான் இப்படி டிஜிட்டல் உலா வசதியை செய்து தந்திருக்கிறது. ’ஸ்மித்சோனியன் அருங்காட்சியகங்கள் பாரம்பரியம் மிக்க ஸ்மித்சோனியன் கழகத்தால் நிர்வகிக்கப்படுகிறது. இதன் கீழ் மொத்தம் 19 அருங்காட்சியகங்கள் மற்றும் ஒரு விலங்கியல் பூங்கா இருக்கிறது. பெரும்பாலான அருங்காட்சியகங்கள் வாஷிங்டன் நகரில் அமைந்துள்ளன.
இவற்றில் ஆசிய கலைப்பொருட்கள் அங்கம் வகிக்கும் ப்ரீர் /சாக்லெர் கலைகூடம் தான் இப்போது ஆன்லைனில் அடியெடுத்து வைத்து டிஜிட்டல் உலாவுக்கான வசதியை செய்து தந்துள்ளது.

sm2
இந்த முயற்சியை டிஜிட்டல் சாதனை அல்லது டிஜிட்டல் மைல்கல் என்று கூறலாம். ஏனென்னில் ஒட்டுமொத்த கலைகூடமும் டிஜிட்டல் மயமாக்கப்பட்டும் ஆன்லைனில் பார்க்க வழி செய்யப்பட்டுள்ளது. அதாவது கலை கூடத்தில் உள்ள ஒவ்வொரு கலைபொருளும் டிஜிட்டல் மயமாக்கப்பட்டு அவற்றின் புகைப்படம் ஆன்லைனில் இடம் பெற்றுள்ளன.
இவ்வாறு கிட்டத்தட்ட 40,000 க்கும் மேற்பட்ட கலைப்பொருட்கள் மற்றும் ஓவியங்கள் டிஜிட்டல் மயமாக்கப்பட்டுள்ளன.
ஆக, இந்த கலைகூடத்திற்கு நேரடியாக சென்றால் கூட அனைத்து பொருட்களையும் பார்க்க முடியுமா என்பது சந்தேகமே ,ஆனால் ஆன்லைனில் எல்லாவற்றையும் பொறுமையாக பார்க்கும் வசதி இருக்கிறது. அதே போல அருங்காட்சியகம் இயங்கும் நேரம் பற்றி எல்லாம் கவலைப்பட வேண்டாம். எந்த நேரத்திலும் பார்க்கலாம். எந்த இடத்தில் இருந்தும் பார்க்கலாம்.
டிஜிட்டல் ஜிரோ எனும் முயற்சியில் கீழ் இப்படி எல்லா கலைப்படைப்புகளையும் டிஜிட்டல் வடிவில் மாற்றியுள்ளனர்.
இந்த ஆன்லைன் கலைக்கூடத்தில் என்ன வகையான கலைப்படைப்புகளை எல்லாம் பார்க்கலாம் தெரியுமா? சாக்கிய முனி புத்தரில் துவங்கி, முகாலாய கலைப்படைப்புகள், சோழர் கால நடராஜர் என ஆசிய கலைப்பொக்கிஷங்கள் பலவற்றை இங்கு காணலாம். ஆம், இந்த அருங்காட்சியகம் ஆசிய கலைபொருட்களுகான பிரிவு என்பது மட்டும் அல்ல, அமெரிக்காவில் உள்ள ஆசிய கலைப்பொருட்களுக்கான ஒரே அருங்காட்சியகம் இந்த ப்ரீர் /சாக்லெர் கலைகூடம் தான் என்பது கவனிக்க வேண்டிய விஷயம்.
சிற்பங்கள்,ஓவியங்கள்,பானைகள் போன்ற கலைப்பொக்கிஷங்கள் என பலவகையான கலைப்பொருட்களை பார்க்கலாம். இவை தவிர சீன மற்றும் கொரியா உள்ளிட்ட ஆசிய கலாச்சார பொக்கிஷங்களையும் காணலாம்.
கலை பொருட்கள் அனைத்தும் அவற்றின் வகைகளுக்கு ஏற்ப வரிசையாக பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது. ஒவ்வொரு பொருளையும் கிளிக் செய்து பார்ப்பதோடு அவை தொடர்பான வரலாற்று தகவல்களையும் தெரிந்து கொள்ளலாம். அந்த காலத்தின் அடையாளங்களாக திகழும் கலைப்படைப்புகளை கிளிக் செய்து பார்ப்பது சுவாரஸ்யமாக தான் இருக்கிறது.
அருங்காட்சியகத்தை உலா வருவதை விட இப்படி இருந்த இடத்தில் இருந்தே வரிசையாக கிளிக் செய்து பார்ப்பது இன்னும் கூட கூடுதல் சுவாரஸ்யம் தான்.
கலைப்படைப்புகளை பல அளவிகளில் டிஜிட்டல் வடிவில் தரவிறக்கம் செய்து கொள்ளலாம். கம்ப்யூட்டர் வால்பேப்பராகவோ அல்லது டிவிட்டர் /பேஸ்புக் பின்னணி சித்திரமாகவோ பயன்படுத்திக்கொள்ளும் வசதி இருக்கிறது. லாப நோக்கில்லாத தனிப்பட்ட பாட்டிற்காக இவற்றை பயன்படுத்திக்கொள்ளலாம்.
சோழர்கால நடராஜர் சிற்பத்தின் டிஜிட்டல் வடிவம் அப்படியே நெஞசை அள்ளுகிறது .

ஆன்லைனில் உலா வர; http://www.asia.si.edu/collections/default.asp

———–

 

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *