விண்டோசில் ஸ்டார்ட் மெனு பிறந்த கதை

menu

விண்டோஸ் 10 இயங்குதளம் பற்றியும் அதன் பல்வேறு அம்சங்கள் பற்றியும் இணைய உலகில் பரபரப்பாக பேசப்பட்டு வருகின்றன. பரவலாக எதிர்பார்க்கபட்ட புதிய பிரவுசர் எட்ஜ், டிஜிட்டல் உதவியாளர் கார்ட்னா ஆகிய அம்சங்களோடு, ஸ்டார்ட்மெனு வசதி அதன் பழைய வடிவில் விண்டோசுக்கு திரும்பியிருப்பதும் முக்கியமாக குறிப்பிடப்படுகிறது.

ஸ்டார்ட்மெனு வசதி விண்டோஸ் 95 –ல் முதலில் அறிமுகமானது.அதன் பிறகு கிட்டத்தட்ட விண்டோஸ் இயங்குதளத்தின் அடையாள அம்சமாகவே மாறிவிட்டது. கோடிக்கணக்கான விண்டோஸ் பயனாளிகளை பொறுத்தவரை ஸ்டார்ட்மெனு என்பது விண்டோசுக்கான நுழைவு வாயில் போன்றது தான். பழக்கமான வீட்டில் வாசல் கதவைத்திறந்து கொண்டு உள்ளே நுழைந்து ஒவ்வொரு அறையாக இயல்பாக செல்வது போல விண்டோசில் ஸ்டார்ட்மெனுவை வரவைத்து தாங்கள் விரும்பிய புரோகிராம்களையும், ஆவணங்களையும் எளிதாக அணுகுவதி பயனாளிகளுக்கு சாத்தியமானது. எத்தனை பேர் ஸ்டார்ட்மெனுவின் முக்கியவத்துவத்தை உணர்ந்திருப்பார்கள் என்று தெரியவில்லை. ஆனால், பயனாளிகளுக்கு நட்பான இயங்குதளம் என பாராட்டப்படும் விண்டோசுக்கு அந்த பெருமையை பெற்றுத்தந்ததில் ஸ்டார்ட்மெனு அம்சத்திற்கு கணிசமான பங்கு இருக்கிறது.
1993 முதல் மாறாமல் இருக்கும் இந்த அம்சத்தில் சின்னதாக புரட்சி செய்வதாக நினைத்து விண்டோஸ் 8-ல் மைக்ரோசாப்ட் கையை வைத்து ஸ்டார்ட் ஸ்கிரீன் வசதியை கொண்டு வந்த போது பயனாளிகள் ,அட நம்ம அபிமான அம்சம் எங்கே போச்சு என அதிருப்திக்கு இலக்கானார்கள். விண்டோஸ் -8 எதிர்பார்த்த வரவேற்பை பெறாமல் போக இதுவும் முக்கிய காரணம்.

இப்போது, விண்டோஸ் 10 வெர்ஷனில் இந்த அம்சம் மீண்டும் நிலை நிறுத்தப்பட்டுள்ளது.

விண்டோஸ் எவ்வளவோ மாறிவிட்டது. விண்டோஸ் மட்டும் கம்ப்யூட்டர் உலகமே மிகவும் மாறி முன்னேறி வந்துள்ளது. கையடக்க கம்ப்யூட்டர்களாக ஸ்மார்ட்போன்கள் அவதாரம் எடுத்து இணைய உலகம் ஆண்ட்ராய்டு மயமாகி கொண்டிருக்கிறது. அப்படி இருக்க ஒரு பழைய அம்சத்தில் கொண்டாட என்ன இருக்கிறது என கேட்கலாம்.
22 ஆண்டுகள் ஆன பிறகும் ஸ்டார்ட்மெனுவை விண்டோசில் இருந்து தூக்கி வீச முடியாமல் இருப்பது ஏன் என்றும் கேட்கலாம்.

இங்கு தான் விஷயமே இருக்கிறது. ஸ்டார்ட்மெனு வெறும் ஒரு அம்சம் மட்டும் அல்ல; அது மென்பொருள் வடிவமைப்பின் முக்கியத்துவத்தை அழகாக உணர்த்தும் ஒரு அம்சம்; அதோடு பயன்பாட்டுத்தன்மை எனும் கோட்பாட்டின் அடையாளம் என்றும் சொல்லலாம்.
விண்டோஸ் மென்பொருள் வடிவமப்பில் இது சின்ன விஷயம் தான்; ஆனால் இந்த சின்ன விஷயம் பின்னே ஒரு சுவாரஸ்யமான கதை இருப்பது தெரியுமா?

அந்த கதையின் நாயகன் வடிவமைப்பாளரான டேனி ஆரன்.முன்னால் மைக்ரோசாப்ட் ஊழியரான இவர் தான் ஸ்டார்ட்மெனுவின் பிரம்மா. 1993 ல் இவர் மைக்ரோசாப்டில் பணிக்கு சேர்ந்தார். பழக்கவழக்க உளவியல் வல்லுனராக பயிற்சி பெற்ற செழுமையான ஆரனிடம் விண்டோஸ் இயங்குதளத்தின் பயனர் இடைமுகத்தை மெருகேற்றும் பொறுப்பு ஒப்படைக்கப்பட்டது. இதன் பொருள் விண்டோஸ் இயங்குதளத்தை பயன்படுத்துவதை சகலமானவருக்கும் மேலும் எளிமையாக்கி தரும் பணியாக இது அமைந்தது.
ஆரன் ஏற்கனவே சிம்பென்சி குரங்குகளுக்கு பேசும் திறன் பயிற்சில் ஈடுபட்டவர். இந்த முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக அவர் சிம்பென்சிகளுடன் தொடர்பு கொள்வதற்கான சாதனம் ஒன்றை உருவாக்கினார். சிம்பென்சிகளுக்கு அவரால் எதையும் கற்றுத்தர முடியவில்லை என்றாலும் , இந்த ,முயற்சியின் மூலம் அவர் பயன்பாட்டுத்தன்மை பற்றிய முக்கிய குறிப்புகளை தெரிந்து கொண்டிருந்தார்.

விண்டோஸ் இயங்குதளம் தொடர்பான பயனாளிகள் அனுபவம் பற்றிய ஆய்வில் ஈடுபட்டிருந்த போது இந்த பாடம் தான அவருக்கு கைகொடுத்தது.
அவரின் கீழ் பணியாற்றிய குழுவினர் விண்டோஸ் இயங்குதளத்தை தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பயனாளிகளிடம் கொடுத்து சோதனை செய்து கொண்டிருந்தனர்.அநேகமாக எல்லா பயனாளிகளுமே ஒரு சின்ன டாஸ்க்கை கூட செய்து முடிக்க முடியாமல் திணறிக்கொண்டிருந்தனர். அதாவது அவர்களால் விண்டோசில் இருந்த அம்சங்களுக்குள் எளிதாக சென்றடைய முடியவில்லை. இந்த தடுமாற்றத்தை பார்த்த மற்ற புரோகிராமர்கள் நொந்து போயினர். பயனாளிகள் இவ்வளவு முட்டாள்களாக இருக்கின்றனரே என கோபம் அடைந்தனர்.
ஆனால் ஆரன் மட்டும் பிரச்சனை பயனாளிகளிடம் அல்ல; விண்டோசில் என புரிந்து கொண்டார். அதிலும் சோதனையில் பங்கேற்ற ஒருவரிடம் பேசிப்பார்த்த போது அவர் விமான தயாரிப்பு நிறுவனமான போயிங்கில் பொறியாளராக இருப்பவர் என தெரிந்து கொண்டார். போயிங் பொறியாளரே விண்டோஸ் உள்ளே எளிதாக உலா வர முடியாமல் தடுமாறினால் மற்றவர்கள் கதி என்ன யோசித்த ஆரன், இயங்குதளத்தின் அடிக்கடி பயன்படுத்தும் அம்சங்களை எல்லாம் எப்படி பயனாளிகள் கைகளில் எப்படி எளிதாக கிடைக்கச்செய்வது என தீவிரமாக யோசித்தார்.விண்டோசில் இருந்த்து வடிவமைப்பு கோளாறு என உணர்ந்தவர் ஒற்றை பட்டனில் எல்லாவற்றையும் பயனாளிகளுக்கு கிடைக்கச்செய்ய வேண்டும் என நினைத்தார்.

இந்த யோசனையின் பயனாக தான், ஏற்கனவே பயன்படுத்திக்கொண்டிருக்கும் புரோகிராம்கள் அனைத்தும் விண்டோஸ் கீழே கட்டம் கட்டமாக தோன்றச்செய்யும் டாஸ்க் பார் வசதியை உருவாக்கினார். அதன் பிறகு எந்த புரோமிராமையும் எளிதாக சென்றடையும் வகையில் டாஸ்க் பார் அடியில் ஸ்டார்ட்மெனுவை வைத்தார். அவ்வளவு தான் வடிவமைப்பு முழுமையாயிற்று. விண்டோசின் இடது மூளையில் ஆரம்ப கட்டம் போல இருக்கும் இந்த அம்சத்தை கிளிக் செய்தால் போதும் ஏணியில் ஏறுவது போல சரசரவென்று விண்டோசுக்குள் சென்றுவிடலாம்.

இப்படி தான் ஸ்டார்ட்மெனு விண்டோசில் அறிமுகமானது.
ஆரன் பின்னர் மைக்ரோசாப்டில் இருந்து விலகிச்சென்றுவிட்டார். ஆனால் இந்த சின்ன கண்டுபிடிப்பிற்கான காப்புரிமை அவரிடம் தான் இன்னமும் இருக்கிறது. இந்த கண்டுபிடிப்பு பற்றி அவர் தனது குறிப்புகளை சமீபத்தில் இணையத்தில் பகிர்ந்து கொண்டுள்ளார். பயனாளிகள் அனுபவத்தில் பாடமாக விளங்க கூடிய அந்த குறிப்பைக்காண: https://881f64c278cb1349c96072c92810513d84a02339-www.googledrive.com/host/0ByD4nlnF8T9Takl3eGFxQTlrNWM

oran
தளம் புதிது; வீடியோ துண்டு

இணையத்தில் பார்க்க கூடிய பெரும்பாலான வீடியோக்கள் குவிக் பைட் ரகம் தான். அதாவது நிமிடக்கணக்கில் ஓடக்கூடியவை தான். யூடியூப்பை எடுத்துக்கொண்டால் அதன் வீடீயோக்களின் சராசரி நேரம் 3 முதல் 5 நிமிடங்கள் தான். அதிகபட்சம் போனால் பத்து நிமிடங்களில் அநேக வீடியோக்களை பார்த்து ரசித்துவிடலாம். விஷயம் என்ன என்றால் சில நேரங்களில் வீடியோக்களை பகிரும் போது , முழு வீடியோவையும் பார்க்கச்சொல்வதை விட ,அதில் உள்ள குறிப்பிட்ட பகுதியை மட்டும் அடையாளம் காட்டினால் போதும் என்று தோன்றும். இது போன்ற நேரங்களில் கைகொடுக்கிறது வைப்பி இணையதளம் .
வைப்பி தளத்தில் ஒரு வீடியோவின் குறிப்பிட்ட பகுதியை சுட்டிக்காட்டி, அதை மட்டும் பகிர்ந்து கொள்ளலாம். அதுனுடன் கருத்து தெரிவிக்கும் வசதியும் இருப்பதால் , வீடியோவை பார்த்து ரசிப்பவர்கள் உரையாடலிலும் ஈடுபடலாம். வீடியோவுடன் இணைக்கப்பட்ட சின்ன பெட்டியில் டைப் செய்து கருத்துக்களை தெரிவிக்கலாம்.
வைப்பி தளத்தில் ,நீங்கள் விரும்பும் வீடியோவின் இணைய முகவரியை டைப் செய்து அதன் குறிப்பிட்ட பகுதியை அடையாளம் காட்டி பகிர்ந்து கொள்ளலாம்.
பலவிதங்களில் இந்த வீடியோ மெருக்கூட்டல் சேவையை பயன்படுத்தலாம். ஆசிரியர்கள் , கல்வி சார்ந்த வீடியோக்களை பகிர்ந்து கொண்டு மாணவர்களுடன் உரையாடலாம்.
வைப்பி தளத்தில் இவ்வாறு ஏற்கனவே உருவாக்கப்பட்டுள்ள வீடியோக்களையும் பார்க்கலாம். இத்தகையை வீடியோக்களை இமெயிலில் அனுப்பி வைக்கவும் கோரலாம்.

இணையதள முகவரி: https://www.vibby.com/

——-
unnamed
செயலி புதிது; குறுஞ்செய்தி பேக்-அப்

வாட்ஸ் அப் வந்த பிறகு குறுஞ்செய்திகளின் (எஸ்.எம்.எஸ்) பயன்பாடு குறைந்துவிட்டது. இருந்தாலும் குறுஞ்செய்திகளை சேமித்து வைத்துக்கொள்ள வேண்டும் என்று நினைத்தால் எஸ்.எம்.எஸ் பேக்-அப் செயலி அதற்கு உதவுகிறது. இந்த செயலி மூலம் போனில் வரும் குறுஞ்செய்திகளை உங்கள் ஜிமெயில் கணக்கில் சேமித்து கொள்ளலாம். இதற்காக முதலில் ஜிமெயில் செட்டிங்கில் ஐ.எம்.ஏ.பி அம்சத்தை இயக்கி கொள்ள வேண்டும். அதன் பிறகு செயலியை இயக்கி இமெயில் முகவரியை சமர்பித்து இயக்க வேண்டும். கொஞ்சம் பழைய செயலி தான். ஆனால் குறுஞ்செய்தி பிரியர்களுக்கு பயனுள்ளதாக இருக்கும். இதே பணியை செய்யும் வேறு பல செயலிகளும் இருக்கின்றன.
ஆண்ட்ராய்டில் தரவிறக்கம் செய்ய: https://play.google.com/store/apps/details?id=tv.studer.smssync

ஜிமெயிலில் இரட்டை இமெயில்

நீங்கள் ஜிமெயில் பயனாளியா? அப்படி என்றால் உங்களுக்கு இன்னொரு இமெயில் முகவரியும் இருப்பது உங்களுக்குத்தெரியுமா? இதென்ன புதிதா( ரா)க இருக்கிறதே என குழம்ப வேண்டும். ஜிமெயிலில் கணக்கு துவக்கும் எல்லோருக்குமே, அவர்கள் வழக்கமான இமெயில் முகவரியுடன் உதாரணம்@gmail.com அதே பெயரில் உதாரணம்@googlemail.com என இன்னொரு முகவரியும் இருக்கும். உங்கள் சொந்த மெயிலை கொடுக்க வேண்டாம் என நினைக்கும் இடங்களில் இந்த கூகுல்மெயில் முகவரியை சமர்பிக்கலாம். இதற்கு வரும் மெயில்களும் உங்கள் இன்பாக்சில் தான் வந்து சேரும். அதற்கேற்ப ஜிமெயிலில் உள்ள பில்டர் வசதியை பயன்படுத்திக்கொள்ளலாம். இந்த இரட்டை இமெயில் முகவரி வசதி பற்றி லேப்னால் தளத்தில் அமீத் அக்ர்வால் விரிவாக எழுதியிருக்கிறார்; http://www.labnol.org/internet/email/gmail-email-alias-two-separate-gmail-address/2388/

—–

நன்றி; தமிழ் இந்துவில் எழுதியது

விண்டோஸ் 10 இயங்குதளம் பற்றியும் அதன் பல்வேறு அம்சங்கள் பற்றியும் இணைய உலகில் பரபரப்பாக பேசப்பட்டு வருகின்றன. பரவலாக எதிர்பார்க்கபட்ட புதிய பிரவுசர் எட்ஜ், டிஜிட்டல் உதவியாளர் கார்ட்னா ஆகிய அம்சங்களோடு, ஸ்டார்ட்மெனு வசதி அதன் பழைய வடிவில் விண்டோசுக்கு திரும்பியிருப்பதும் முக்கியமாக குறிப்பிடப்படுகிறது.

ஸ்டார்ட்மெனு வசதி விண்டோஸ் 95 –ல் முதலில் அறிமுகமானது.அதன் பிறகு கிட்டத்தட்ட விண்டோஸ் இயங்குதளத்தின் அடையாள அம்சமாகவே மாறிவிட்டது. கோடிக்கணக்கான விண்டோஸ் பயனாளிகளை பொறுத்தவரை ஸ்டார்ட்மெனு என்பது விண்டோசுக்கான நுழைவு வாயில் போன்றது தான். பழக்கமான வீட்டில் வாசல் கதவைத்திறந்து கொண்டு உள்ளே நுழைந்து ஒவ்வொரு அறையாக இயல்பாக செல்வது போல விண்டோசில் ஸ்டார்ட்மெனுவை வரவைத்து தாங்கள் விரும்பிய புரோகிராம்களையும், ஆவணங்களையும் எளிதாக அணுகுவதி பயனாளிகளுக்கு சாத்தியமானது. எத்தனை பேர் ஸ்டார்ட்மெனுவின் முக்கியவத்துவத்தை உணர்ந்திருப்பார்கள் என்று தெரியவில்லை. ஆனால், பயனாளிகளுக்கு நட்பான இயங்குதளம் என பாராட்டப்படும் விண்டோசுக்கு அந்த பெருமையை பெற்றுத்தந்ததில் ஸ்டார்ட்மெனு அம்சத்திற்கு கணிசமான பங்கு இருக்கிறது.
1993 முதல் மாறாமல் இருக்கும் இந்த அம்சத்தில் சின்னதாக புரட்சி செய்வதாக நினைத்து விண்டோஸ் 8-ல் மைக்ரோசாப்ட் கையை வைத்து ஸ்டார்ட் ஸ்கிரீன் வசதியை கொண்டு வந்த போது பயனாளிகள் ,அட நம்ம அபிமான அம்சம் எங்கே போச்சு என அதிருப்திக்கு இலக்கானார்கள். விண்டோஸ் -8 எதிர்பார்த்த வரவேற்பை பெறாமல் போக இதுவும் முக்கிய காரணம்.

இப்போது, விண்டோஸ் 10 வெர்ஷனில் இந்த அம்சம் மீண்டும் நிலை நிறுத்தப்பட்டுள்ளது.

விண்டோஸ் எவ்வளவோ மாறிவிட்டது. விண்டோஸ் மட்டும் கம்ப்யூட்டர் உலகமே மிகவும் மாறி முன்னேறி வந்துள்ளது. கையடக்க கம்ப்யூட்டர்களாக ஸ்மார்ட்போன்கள் அவதாரம் எடுத்து இணைய உலகம் ஆண்ட்ராய்டு மயமாகி கொண்டிருக்கிறது. அப்படி இருக்க ஒரு பழைய அம்சத்தில் கொண்டாட என்ன இருக்கிறது என கேட்கலாம்.
22 ஆண்டுகள் ஆன பிறகும் ஸ்டார்ட்மெனுவை விண்டோசில் இருந்து தூக்கி வீச முடியாமல் இருப்பது ஏன் என்றும் கேட்கலாம்.

இங்கு தான் விஷயமே இருக்கிறது. ஸ்டார்ட்மெனு வெறும் ஒரு அம்சம் மட்டும் அல்ல; அது மென்பொருள் வடிவமைப்பின் முக்கியத்துவத்தை அழகாக உணர்த்தும் ஒரு அம்சம்; அதோடு பயன்பாட்டுத்தன்மை எனும் கோட்பாட்டின் அடையாளம் என்றும் சொல்லலாம்.
விண்டோஸ் மென்பொருள் வடிவமப்பில் இது சின்ன விஷயம் தான்; ஆனால் இந்த சின்ன விஷயம் பின்னே ஒரு சுவாரஸ்யமான கதை இருப்பது தெரியுமா?

அந்த கதையின் நாயகன் வடிவமைப்பாளரான டேனி ஆரன்.முன்னால் மைக்ரோசாப்ட் ஊழியரான இவர் தான் ஸ்டார்ட்மெனுவின் பிரம்மா. 1993 ல் இவர் மைக்ரோசாப்டில் பணிக்கு சேர்ந்தார். பழக்கவழக்க உளவியல் வல்லுனராக பயிற்சி பெற்ற செழுமையான ஆரனிடம் விண்டோஸ் இயங்குதளத்தின் பயனர் இடைமுகத்தை மெருகேற்றும் பொறுப்பு ஒப்படைக்கப்பட்டது. இதன் பொருள் விண்டோஸ் இயங்குதளத்தை பயன்படுத்துவதை சகலமானவருக்கும் மேலும் எளிமையாக்கி தரும் பணியாக இது அமைந்தது.
ஆரன் ஏற்கனவே சிம்பென்சி குரங்குகளுக்கு பேசும் திறன் பயிற்சில் ஈடுபட்டவர். இந்த முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக அவர் சிம்பென்சிகளுடன் தொடர்பு கொள்வதற்கான சாதனம் ஒன்றை உருவாக்கினார். சிம்பென்சிகளுக்கு அவரால் எதையும் கற்றுத்தர முடியவில்லை என்றாலும் , இந்த ,முயற்சியின் மூலம் அவர் பயன்பாட்டுத்தன்மை பற்றிய முக்கிய குறிப்புகளை தெரிந்து கொண்டிருந்தார்.

விண்டோஸ் இயங்குதளம் தொடர்பான பயனாளிகள் அனுபவம் பற்றிய ஆய்வில் ஈடுபட்டிருந்த போது இந்த பாடம் தான அவருக்கு கைகொடுத்தது.
அவரின் கீழ் பணியாற்றிய குழுவினர் விண்டோஸ் இயங்குதளத்தை தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பயனாளிகளிடம் கொடுத்து சோதனை செய்து கொண்டிருந்தனர்.அநேகமாக எல்லா பயனாளிகளுமே ஒரு சின்ன டாஸ்க்கை கூட செய்து முடிக்க முடியாமல் திணறிக்கொண்டிருந்தனர். அதாவது அவர்களால் விண்டோசில் இருந்த அம்சங்களுக்குள் எளிதாக சென்றடைய முடியவில்லை. இந்த தடுமாற்றத்தை பார்த்த மற்ற புரோகிராமர்கள் நொந்து போயினர். பயனாளிகள் இவ்வளவு முட்டாள்களாக இருக்கின்றனரே என கோபம் அடைந்தனர்.
ஆனால் ஆரன் மட்டும் பிரச்சனை பயனாளிகளிடம் அல்ல; விண்டோசில் என புரிந்து கொண்டார். அதிலும் சோதனையில் பங்கேற்ற ஒருவரிடம் பேசிப்பார்த்த போது அவர் விமான தயாரிப்பு நிறுவனமான போயிங்கில் பொறியாளராக இருப்பவர் என தெரிந்து கொண்டார். போயிங் பொறியாளரே விண்டோஸ் உள்ளே எளிதாக உலா வர முடியாமல் தடுமாறினால் மற்றவர்கள் கதி என்ன யோசித்த ஆரன், இயங்குதளத்தின் அடிக்கடி பயன்படுத்தும் அம்சங்களை எல்லாம் எப்படி பயனாளிகள் கைகளில் எப்படி எளிதாக கிடைக்கச்செய்வது என தீவிரமாக யோசித்தார்.விண்டோசில் இருந்த்து வடிவமைப்பு கோளாறு என உணர்ந்தவர் ஒற்றை பட்டனில் எல்லாவற்றையும் பயனாளிகளுக்கு கிடைக்கச்செய்ய வேண்டும் என நினைத்தார்.

இந்த யோசனையின் பயனாக தான், ஏற்கனவே பயன்படுத்திக்கொண்டிருக்கும் புரோகிராம்கள் அனைத்தும் விண்டோஸ் கீழே கட்டம் கட்டமாக தோன்றச்செய்யும் டாஸ்க் பார் வசதியை உருவாக்கினார். அதன் பிறகு எந்த புரோமிராமையும் எளிதாக சென்றடையும் வகையில் டாஸ்க் பார் அடியில் ஸ்டார்ட்மெனுவை வைத்தார். அவ்வளவு தான் வடிவமைப்பு முழுமையாயிற்று. விண்டோசின் இடது மூளையில் ஆரம்ப கட்டம் போல இருக்கும் இந்த அம்சத்தை கிளிக் செய்தால் போதும் ஏணியில் ஏறுவது போல சரசரவென்று விண்டோசுக்குள் சென்றுவிடலாம்.

இப்படி தான் ஸ்டார்ட்மெனு விண்டோசில் அறிமுகமானது.
ஆரன் பின்னர் மைக்ரோசாப்டில் இருந்து விலகிச்சென்றுவிட்டார். ஆனால் இந்த சின்ன கண்டுபிடிப்பிற்கான காப்புரிமை அவரிடம் தான் இன்னமும் இருக்கிறது. இந்த கண்டுபிடிப்பு பற்றி அவர் தனது குறிப்புகளை சமீபத்தில் இணையத்தில் பகிர்ந்து கொண்டுள்ளார். பயனாளிகள் அனுபவத்தில் பாடமாக விளங்க கூடிய அந்த குறிப்பைக்காண: https://881f64c278cb1349c96072c92810513d84a02339-www.googledrive.com/host/0ByD4nlnF8T9Takl3eGFxQTlrNWM

oran
தளம் புதிது; வீடியோ துண்டு

இணையத்தில் பார்க்க கூடிய பெரும்பாலான வீடியோக்கள் குவிக் பைட் ரகம் தான். அதாவது நிமிடக்கணக்கில் ஓடக்கூடியவை தான். யூடியூப்பை எடுத்துக்கொண்டால் அதன் வீடீயோக்களின் சராசரி நேரம் 3 முதல் 5 நிமிடங்கள் தான். அதிகபட்சம் போனால் பத்து நிமிடங்களில் அநேக வீடியோக்களை பார்த்து ரசித்துவிடலாம். விஷயம் என்ன என்றால் சில நேரங்களில் வீடியோக்களை பகிரும் போது , முழு வீடியோவையும் பார்க்கச்சொல்வதை விட ,அதில் உள்ள குறிப்பிட்ட பகுதியை மட்டும் அடையாளம் காட்டினால் போதும் என்று தோன்றும். இது போன்ற நேரங்களில் கைகொடுக்கிறது வைப்பி இணையதளம் .
வைப்பி தளத்தில் ஒரு வீடியோவின் குறிப்பிட்ட பகுதியை சுட்டிக்காட்டி, அதை மட்டும் பகிர்ந்து கொள்ளலாம். அதுனுடன் கருத்து தெரிவிக்கும் வசதியும் இருப்பதால் , வீடியோவை பார்த்து ரசிப்பவர்கள் உரையாடலிலும் ஈடுபடலாம். வீடியோவுடன் இணைக்கப்பட்ட சின்ன பெட்டியில் டைப் செய்து கருத்துக்களை தெரிவிக்கலாம்.
வைப்பி தளத்தில் ,நீங்கள் விரும்பும் வீடியோவின் இணைய முகவரியை டைப் செய்து அதன் குறிப்பிட்ட பகுதியை அடையாளம் காட்டி பகிர்ந்து கொள்ளலாம்.
பலவிதங்களில் இந்த வீடியோ மெருக்கூட்டல் சேவையை பயன்படுத்தலாம். ஆசிரியர்கள் , கல்வி சார்ந்த வீடியோக்களை பகிர்ந்து கொண்டு மாணவர்களுடன் உரையாடலாம்.
வைப்பி தளத்தில் இவ்வாறு ஏற்கனவே உருவாக்கப்பட்டுள்ள வீடியோக்களையும் பார்க்கலாம். இத்தகையை வீடியோக்களை இமெயிலில் அனுப்பி வைக்கவும் கோரலாம்.

இணையதள முகவரி: https://www.vibby.com/

——-
unnamed
செயலி புதிது; குறுஞ்செய்தி பேக்-அப்

வாட்ஸ் அப் வந்த பிறகு குறுஞ்செய்திகளின் (எஸ்.எம்.எஸ்) பயன்பாடு குறைந்துவிட்டது. இருந்தாலும் குறுஞ்செய்திகளை சேமித்து வைத்துக்கொள்ள வேண்டும் என்று நினைத்தால் எஸ்.எம்.எஸ் பேக்-அப் செயலி அதற்கு உதவுகிறது. இந்த செயலி மூலம் போனில் வரும் குறுஞ்செய்திகளை உங்கள் ஜிமெயில் கணக்கில் சேமித்து கொள்ளலாம். இதற்காக முதலில் ஜிமெயில் செட்டிங்கில் ஐ.எம்.ஏ.பி அம்சத்தை இயக்கி கொள்ள வேண்டும். அதன் பிறகு செயலியை இயக்கி இமெயில் முகவரியை சமர்பித்து இயக்க வேண்டும். கொஞ்சம் பழைய செயலி தான். ஆனால் குறுஞ்செய்தி பிரியர்களுக்கு பயனுள்ளதாக இருக்கும். இதே பணியை செய்யும் வேறு பல செயலிகளும் இருக்கின்றன.
ஆண்ட்ராய்டில் தரவிறக்கம் செய்ய: https://play.google.com/store/apps/details?id=tv.studer.smssync

ஜிமெயிலில் இரட்டை இமெயில்

நீங்கள் ஜிமெயில் பயனாளியா? அப்படி என்றால் உங்களுக்கு இன்னொரு இமெயில் முகவரியும் இருப்பது உங்களுக்குத்தெரியுமா? இதென்ன புதிதா( ரா)க இருக்கிறதே என குழம்ப வேண்டும். ஜிமெயிலில் கணக்கு துவக்கும் எல்லோருக்குமே, அவர்கள் வழக்கமான இமெயில் முகவரியுடன் உதாரணம்@gmail.com அதே பெயரில் உதாரணம்@googlemail.com என இன்னொரு முகவரியும் இருக்கும். உங்கள் சொந்த மெயிலை கொடுக்க வேண்டாம் என நினைக்கும் இடங்களில் இந்த கூகுல்மெயில் முகவரியை சமர்பிக்கலாம். இதற்கு வரும் மெயில்களும் உங்கள் இன்பாக்சில் தான் வந்து சேரும். அதற்கேற்ப ஜிமெயிலில் உள்ள பில்டர் வசதியை பயன்படுத்திக்கொள்ளலாம். இந்த இரட்டை இமெயில் முகவரி வசதி பற்றி லேப்னால் தளத்தில் அமீத் அக்ர்வால் விரிவாக எழுதியிருக்கிறார்; http://www.labnol.org/internet/email/gmail-email-alias-two-separate-gmail-address/2388/

—–

நன்றி; தமிழ் இந்துவில் எழுதியது

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *