மாற்று தேடியந்திரங்கள் எதற்காக?

wolff_2946050fதேடியந்திரங்கள் மீது எனக்கு எப்போதுமே ஈடுபாடு உண்டு. புதிய தேடியந்திரங்கள் பற்றியும் தொடர்ந்து உற்சாகமாக எழுதி வந்திருக்கிறேன். இவற்றில் பல தேடியந்திரங்கள் இடையே காணாமல் போய்விட்டது வேறு விஷயம். ஆனால் இன்னமும் தேடியந்திரங்கள் ஈர்ப்புக்குறியவையாகவே இருக்கின்றன. ஒரு புதிய தேடல் நுட்பத்துடன் அறிமுகமாகும் தேடியந்திரத்தை பரீட்சயம் செய்து கொள்வதை உற்சாகம் அளிக்கவே செய்கிறது.

இந்த ஆர்வம் காரணமாகவே தமிழ் இந்துவில் ஆ’வலை வீசுவோம் எனும் தலைப்பில் தேடியந்திரங்கள் பற்றி தொடராக எழுதி வருகிறேன். 25 வது பகுதியில் கணக்கீட்டு இயந்திரம் என வர்ணிக்கப்படும் வோல்பிராம் ஆல்பா பற்றி எழுதியிருக்கிறேன்.

தேடியந்திரங்கள் பற்றி பேச முற்படும் போதெல்லாம், கூகுள் (தான்) சிறந்த தேடியந்திரம் என்ற கருத்து முன்வைக்கப்படுகிறது. கூகுளை மிஞ்ச வேறு தேடியந்திரம் இல்லை என்பதில் துவங்கி, கூகுளைவிட வேறு தேடியந்திரம் தேவையில்லை என்பது வரை இந்த கருத்து பலவிதமாக அமைகிறது.

கூகுள் சிறந்த தேடியந்திரம் என்பதற்காகவே வேறு தேடியந்திரங்களை அறியாமல் இருப்பதோ, தேவையில்லை என புறந்தள்வதோ சரியானதல்ல. இதற்கு பல காரணங்களை சொல்லலாம். மாற்று என்பது தேவை என்பதை மட்டுமே இப்போதைக்கு வலியுறுத்தினால் போதும் என நினைக்கிறேன். அந்த வகையில் தான் மாற்று தேடியந்திரங்கள் முக்கியத்துவம் பெறுகின்றன.

மாற்று தேடியந்திரங்கள் ஏன் தேவை என்பதற்கான ஒரு அழகான உதாரணம் பார்க்கலாம். இணையத்தில் பயன்பாட்டில் இல்லாமல் போகும் தளங்கள் பிரச்சனையை நீங்கள் அறிந்திருக்கலாம். அதாவது ஏற்கனவே இருந்து பின்னர் பல காரணங்களினால் காணாமல் போன தளங்கள். இவை இறந்த இணைப்புகள் அல்லது இறந்த தளங்கள் என குறிப்பிடப்படுகின்றன.

ஏதேனும் ஒரு கட்டத்தில் இத்தகைய இறந்து போன தளங்களை தேடும் தேவை ஏற்படும் போது அவற்றை எப்படி அணுகுவது?

இந்த கேள்விக்கான பதிலை https://www.journalism.cuny.edu/research-center/research-guides/finding-dead-websites/ தளம் முன்வைக்கிறது.

இறந்த தளங்களை அணுகுவதற்கான முதல் வழியாக இந்த தளம், கூகுளில் தேடல் பட்டியலில் கேச்சே பகுதியை கிளிக் செய்து பார்ப்பது என குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. கேச்சே என்பது, இணையதளங்களின் சேமிக்கப்பட்ட முந்தைய வடிவத்தை குறிக்கும். தேடல் பட்டியலில் தனியே இந்த சேமிக்கப்பட்ட வடிவத்தை பார்க்கலாம். ஆக, ஒரு இணையதளம் இப்போது பயன்பாட்டில் இல்லை என்று தெரியவரும் போது, இந்த சேமிப்பி இணைப்பை கிளிக் செய்து அதன் முந்தைய வடிவத்தை பார்க்கலாம். இறந்த தளங்களை அணுக இது ஒரு வழி.

கூகுள் மட்டும் அல்ல, பிங், டக்டக்கோ போன்ற மற்ற தேடியந்திரங்களிலும் சேமிக்கப்பட்ட பகுதியை பார்க்கலாம் என்றும் அதில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. கூகுளில் எல்லா தளங்களின் சேமிப்பும் இருப்பதற்கு வாய்ப்பில்லை. எனவே மற்ற தேடியந்திரங்களில் தேடிப்பார்க்கும் போது விடுபட்ட இணையதளங்களின் பழைய வடிவம் கிடைக்கலாம். அது மட்டும் அல்ல, இவை வேறு வேறு கட்டங்களில் இணையதளங்களை சேமித்து வைத்திருக்கலாம். எனவே காணாமல் போன தளங்களை தேடும் போது ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட தேடியந்திரங்களில் தேடும் போது கூடுதல் பலன் கிடைக்கும்.

மற்ற தேடியந்திரங்களும் பயன்பாட்டில் இருக்கும் போது தான் இத்தகைய பரவலான தேர்வு மற்றும் வாய்ப்புகள் சாத்தியம். ஒற்றை தேடியந்திரத்தை மட்டும் நம்பி இருக்கும் போது நமக்கு ஏற்படக்கூடிய இழப்புகளை இந்த உதாரணம் புரிய வைக்கிறது அல்லவா?

வெவேறு கோட்பாடுகள் மற்றும் குறிக்கோள் கொண்ட தேடியந்திரங்கள் இருப்பது இணைய ஆரோக்கியத்திற்கு மிகவும் அவசியம்.

தமிழ் இந்து தேடியந்திர தொடரை வாசிக்க:http://tamil.thehindu.com/general/technology/%E0%AE%86%E0%AE%B5%E0%AE%B2%E0%AF%88-%E0%AE%B5%E0%AF%80%E0%AE%9A%E0%AF%81%E0%AE%B5%E0%AF%8B%E0%AE%AE%E0%AF%8D-25-%E0%AE%B5%E0%AE%BF%E0%AE%AF%E0%AE%A4%E0%AF%8D%E0%AE%A4%E0%AE%95%E0%AF%81-%E0%AE%B5%E0%AF%8B%E0%AE%B2%E0%AF%8D%E0%AE%AA%E0%AE%BF%E0%AE%B0%E0%AE%BE%E0%AE%AE%E0%AF%8D-%E0%AE%86%E0%AE%B2%E0%AF%8D%E0%AE%AA%E0%AE%BE-%E0%AE%A4%E0%AF%87%E0%AE%9F%E0%AE%BF%E0%AE%AF%E0%AE%A8%E0%AF%8D%E0%AE%A4%E0%AE%BF%E0%AE%B0%E0%AE%AE%E0%AF%8D/article8897674.ece

wolff_2946050fதேடியந்திரங்கள் மீது எனக்கு எப்போதுமே ஈடுபாடு உண்டு. புதிய தேடியந்திரங்கள் பற்றியும் தொடர்ந்து உற்சாகமாக எழுதி வந்திருக்கிறேன். இவற்றில் பல தேடியந்திரங்கள் இடையே காணாமல் போய்விட்டது வேறு விஷயம். ஆனால் இன்னமும் தேடியந்திரங்கள் ஈர்ப்புக்குறியவையாகவே இருக்கின்றன. ஒரு புதிய தேடல் நுட்பத்துடன் அறிமுகமாகும் தேடியந்திரத்தை பரீட்சயம் செய்து கொள்வதை உற்சாகம் அளிக்கவே செய்கிறது.

இந்த ஆர்வம் காரணமாகவே தமிழ் இந்துவில் ஆ’வலை வீசுவோம் எனும் தலைப்பில் தேடியந்திரங்கள் பற்றி தொடராக எழுதி வருகிறேன். 25 வது பகுதியில் கணக்கீட்டு இயந்திரம் என வர்ணிக்கப்படும் வோல்பிராம் ஆல்பா பற்றி எழுதியிருக்கிறேன்.

தேடியந்திரங்கள் பற்றி பேச முற்படும் போதெல்லாம், கூகுள் (தான்) சிறந்த தேடியந்திரம் என்ற கருத்து முன்வைக்கப்படுகிறது. கூகுளை மிஞ்ச வேறு தேடியந்திரம் இல்லை என்பதில் துவங்கி, கூகுளைவிட வேறு தேடியந்திரம் தேவையில்லை என்பது வரை இந்த கருத்து பலவிதமாக அமைகிறது.

கூகுள் சிறந்த தேடியந்திரம் என்பதற்காகவே வேறு தேடியந்திரங்களை அறியாமல் இருப்பதோ, தேவையில்லை என புறந்தள்வதோ சரியானதல்ல. இதற்கு பல காரணங்களை சொல்லலாம். மாற்று என்பது தேவை என்பதை மட்டுமே இப்போதைக்கு வலியுறுத்தினால் போதும் என நினைக்கிறேன். அந்த வகையில் தான் மாற்று தேடியந்திரங்கள் முக்கியத்துவம் பெறுகின்றன.

மாற்று தேடியந்திரங்கள் ஏன் தேவை என்பதற்கான ஒரு அழகான உதாரணம் பார்க்கலாம். இணையத்தில் பயன்பாட்டில் இல்லாமல் போகும் தளங்கள் பிரச்சனையை நீங்கள் அறிந்திருக்கலாம். அதாவது ஏற்கனவே இருந்து பின்னர் பல காரணங்களினால் காணாமல் போன தளங்கள். இவை இறந்த இணைப்புகள் அல்லது இறந்த தளங்கள் என குறிப்பிடப்படுகின்றன.

ஏதேனும் ஒரு கட்டத்தில் இத்தகைய இறந்து போன தளங்களை தேடும் தேவை ஏற்படும் போது அவற்றை எப்படி அணுகுவது?

இந்த கேள்விக்கான பதிலை https://www.journalism.cuny.edu/research-center/research-guides/finding-dead-websites/ தளம் முன்வைக்கிறது.

இறந்த தளங்களை அணுகுவதற்கான முதல் வழியாக இந்த தளம், கூகுளில் தேடல் பட்டியலில் கேச்சே பகுதியை கிளிக் செய்து பார்ப்பது என குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. கேச்சே என்பது, இணையதளங்களின் சேமிக்கப்பட்ட முந்தைய வடிவத்தை குறிக்கும். தேடல் பட்டியலில் தனியே இந்த சேமிக்கப்பட்ட வடிவத்தை பார்க்கலாம். ஆக, ஒரு இணையதளம் இப்போது பயன்பாட்டில் இல்லை என்று தெரியவரும் போது, இந்த சேமிப்பி இணைப்பை கிளிக் செய்து அதன் முந்தைய வடிவத்தை பார்க்கலாம். இறந்த தளங்களை அணுக இது ஒரு வழி.

கூகுள் மட்டும் அல்ல, பிங், டக்டக்கோ போன்ற மற்ற தேடியந்திரங்களிலும் சேமிக்கப்பட்ட பகுதியை பார்க்கலாம் என்றும் அதில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. கூகுளில் எல்லா தளங்களின் சேமிப்பும் இருப்பதற்கு வாய்ப்பில்லை. எனவே மற்ற தேடியந்திரங்களில் தேடிப்பார்க்கும் போது விடுபட்ட இணையதளங்களின் பழைய வடிவம் கிடைக்கலாம். அது மட்டும் அல்ல, இவை வேறு வேறு கட்டங்களில் இணையதளங்களை சேமித்து வைத்திருக்கலாம். எனவே காணாமல் போன தளங்களை தேடும் போது ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட தேடியந்திரங்களில் தேடும் போது கூடுதல் பலன் கிடைக்கும்.

மற்ற தேடியந்திரங்களும் பயன்பாட்டில் இருக்கும் போது தான் இத்தகைய பரவலான தேர்வு மற்றும் வாய்ப்புகள் சாத்தியம். ஒற்றை தேடியந்திரத்தை மட்டும் நம்பி இருக்கும் போது நமக்கு ஏற்படக்கூடிய இழப்புகளை இந்த உதாரணம் புரிய வைக்கிறது அல்லவா?

வெவேறு கோட்பாடுகள் மற்றும் குறிக்கோள் கொண்ட தேடியந்திரங்கள் இருப்பது இணைய ஆரோக்கியத்திற்கு மிகவும் அவசியம்.

தமிழ் இந்து தேடியந்திர தொடரை வாசிக்க:http://tamil.thehindu.com/general/technology/%E0%AE%86%E0%AE%B5%E0%AE%B2%E0%AF%88-%E0%AE%B5%E0%AF%80%E0%AE%9A%E0%AF%81%E0%AE%B5%E0%AF%8B%E0%AE%AE%E0%AF%8D-25-%E0%AE%B5%E0%AE%BF%E0%AE%AF%E0%AE%A4%E0%AF%8D%E0%AE%A4%E0%AE%95%E0%AF%81-%E0%AE%B5%E0%AF%8B%E0%AE%B2%E0%AF%8D%E0%AE%AA%E0%AE%BF%E0%AE%B0%E0%AE%BE%E0%AE%AE%E0%AF%8D-%E0%AE%86%E0%AE%B2%E0%AF%8D%E0%AE%AA%E0%AE%BE-%E0%AE%A4%E0%AF%87%E0%AE%9F%E0%AE%BF%E0%AE%AF%E0%AE%A8%E0%AF%8D%E0%AE%A4%E0%AE%BF%E0%AE%B0%E0%AE%AE%E0%AF%8D/article8897674.ece

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

நெட்டும் நடப்பும்

தினமணி.காம் இணையதளத்தில் இணைய உலகின் போக்குகள் ,முக்கிய நிகழ்வுகள் உள்ளிட்டவை பற்றி எழுதும் தொடர் நெட்டும் நடப்பும் ! பயனுள்ள இணையதளங்கள், செயலிகள் என இணையம் சார்ந்த எல்லாம் பற்றி ஒரு பறவை பார்வையாக இதில் படிக்கலாம்; http://www.dinamani.com/junction/nettum-nadappum/

Archives