கலைகளுக்கான தேடியந்திரம்!

women-artists-of-the-renaissance-sofonisba-anguissola-self-portrait-midகுறிப்பிட்ட துறைகளுக்காக என்று உருவாக்கப்பட்ட பிரத்யேக தேடியந்திரங்கள் வகையின் கீழ் வருகிறது ஆர்ட்சைக்லோபீடியா (artcyclopedia). பெயரில் இருந்தே உணரக்கூடியது போலவே இது கலைகளுக்கான தேடியந்திரம்.

கலை மற்றும் கலைஞர்கள், குறிப்பாக ஓவியக்கலைஞர்கள் தொடர்பான தகவல்களை தேட இது உதவுகிறது.
முதல் முறையாக இந்த தேடியந்திரத்தை அறிமுகம் செய்து கொள்ளும் போது, அட கலைகளுக்காக என்று தனியே ஒரு தேடியதிரமா என வியக்கத்தோன்றும். ஆனால், இதை பயன்படுத்திப்பார்க்கும் போது, இவ்வளவுதானா? என்ற அலுப்பும் ஏற்படலாம். ஏனெனில் இதில் எல்லா கலைஞர்களை பற்றிய தகவல்களை தேட முடியாது. இதன் தொகுப்பில் உள்ள கலைஞர்கள் பற்றி மட்டுமே தேட முடியும். பொதுவான தேடலில் ஈடுபட விரும்புகிறவர்களுக்கு இது ஏமாற்றம் தரலாம். ஆனால் இந்த தேடியந்திரத்தின் வரம்பை புரிந்து கொள்ளும் போது தான் அதன் அருமை புரியும்.

அருங்காட்சியக தரத்தை அளவுகோளாக வைத்துக்கொண்டு தான் இந்த தேடியந்திரம் கலைஞர்கள் மற்றும் அவர்களின் கலை தொடர்பான தகவல்களை தொகுத்தளிக்கிறது. அதாவது உலக அருங்காட்சியகத்தில் படைப்புகள் இடம்பெற்றிருக்க கூடிய கலைஞர்கள் மட்டுமே இந்த தொகுப்பில் உள்ளனர். அது மட்டும் அல்ல, அருங்காட்சியகத்தில் உள்ள அந்த கலைஞர்களின் படைப்புகளை இணையம் மூலம் அணுகும் வாய்ப்பும் இருக்க வேண்டும்.

இது தவிர, பொதுவாக இணையத்தில் தேடப்படும் கலைஞர்கள், இணையத்தின் மூலம் தகவல்கள் தேட்பபடக்கூடிய கலைஞர்கள் தொடர்பான தகவல்களே பட்டியலிடப்படுவதாகவும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. மொத்தம் 9,000 கலைஞர்கள் , 2900 கலை இணையதளங்கள் மட்டுமே பட்டியலிடப்பட்டுள்ளதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது என்றால் பார்த்துக்கொள்ளுங்கள். மொத்த இணைப்புகளின் எண்ணிக்கை 1,60,000 தான்!
ஆனால் இந்த வரம்புகளை புரிந்து கொண்ட பிறகு இந்த தேடியந்திரத்தை பயன்படுத்த முற்பட்டால் புதிய வெளிச்சம் கிடைத்தது போல இருக்கும். இதில் பிரதானமான மூன்று வகையாக தேடலாம்: கலைஞர்களின் பெயரை குறிப்பிட்டு தேடலாம். அவர்களின் படைப்புகளை பெயரை குறிப்பிட்டும் தேடலாம். மூன்றாவது வழி அருங்காட்சியகத்தை குறிப்பிட்டு தேடுவது.

தேடல் வசதி தவிர, இந்த தளத்தில் இடம்பெற்றுள்ள பட்டியலில் இருந்தும் கலைஞர்களை அணுகலாம். கலைஞர்களின் பெயர், அவர்கள் பயன்படுத்திய கலை சாதனம், தேர்வு செய்து கொண்ட வகை மற்றும் அவர்களின் தேசம் ஆகிய தலைப்புகளில் தகவல்கள் வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன. பெண் கலைஞர்களுக்கும் தனிப்பகுதி இருக்கிறது. கலை இயக்க வகைகளுக்கான பட்டியலும் கூட இடம்பெற்றுள்ளது. ஒவ்வொரு தலைப்பாக கிளிக் செய்து பார்க்கலாம். அந்த பிரிவில் இடம்பெற்றுள்ள கலைஞர்களை தனித்தனியே கிளிக் செய்து பார்க்கலாம்.

இந்த அம்சங்கள் இந்த தளத்திற்கு இணைய கையேடு தன்மையை அளிக்கிறது. முகப்பு பக்கத்திலேயே, பிரபலமான கலைஞர்கள் பட்டியலும் வழிகாட்டுகிறது. மற்றொரு முக்கிய அம்சம் கலை சார்ந்த செய்திகளும் தனியே கொடுக்கப்பட்டுள்ளது.

கலைஞர்கள் பற்றி அறியும் ஆர்வம் கொண்டவர்கள் இந்த தளத்தில் அங்கும் இங்கும் உலாவும் போதே கலைகள் தொடர்பான அருமையான தகவல் களஞ்சியமாக இது அமைந்திருப்பதை உணரலாம்.
குறிப்பிட்ட கலைஞர்கள் தொடர்பான தகவல்களை தேடும் போது இதன் அருமையை இன்னும் கூடுதலாக உணரலாம். பிக்காசோ, வான்கா, சால்வடார் டாலி என ஓவிய மேதைகள் பெயரை கிளிக் செய்து தேடினால் அட என்ற வியப்பு கண்டிப்பாக ஏற்படும். பிக்காசோ என்று குறிப்பிட்டதும் கூகுள் போல கோடிக்கணக்கில் பக்கங்களை பட்டியலிடுவதற்கு பதிலாக், ஒரே பக்கத்தில் பிக்காசோ தகவல்களை முன்வைக்கிறது. ஆனால், எந்த முடிவை கிளிக் செய்தால் பிக்காசோ பற்றிய தகவல்களை சரியாக தெரிந்து கொள்ள முடியும், எந்த தளத்தில் அவரது ஓவியங்களை பார்க்கலாம் என்ற தடுமாற்றம் எல்லாம் இருக்காது. பிக்கசோ பற்றிய சுருக்கமான அறிமுகத்திற்கு கீழே, இந்த விவரங்கள் எல்லாம் அழகாக வகைப்படுத்தப்பட்டிருப்பதை பார்க்கலாம். முதலில் அருங்காட்சியகங்களிள் உள்ள பிக்காசோ படைப்புகளின் பட்டியல் தோன்றுகிறது. உலகம் முழுவதும் உள்ள பிக்காசோ ஓவியங்களை இதில் பார்க்கலாம். புதிய சேர்க்கைகள் தனியே அடையாளம் காட்டுப்பட்டுள்ளன. தொடர்ந்து கலைக்கூடங்களில் உள்ள படைப்புகள், ஒளிபடங்களின் பட்டியல் இடம்பெறுகின்றன. பிக்காசோ தொடர்பான இணையதளங்கள், கட்டுரைகள் மற்றும் புத்தகங்களையும் தனிதனியே அணுகலாம். தளங்களை தேடிப்பார்க்க வேண்டிய தேவையே இல்லாமல், ஏற்கனவே கவனமாக அலசி ஆராய்ந்து தேர்ந்தெடுத்த தளங்களில் உள்ள தகவல்களை மட்டுமே இங்கு அணுகலாம்.

இதே போல ஒவ்வொரு கலைஞர்களுக்குமான தகவல்களை தேடலாம்.
இந்த தளத்தின் பயன்பாட்டை உணர வேண்டும் என்றால் கலைகளின் மீதும் ஓவியர்கள் மீதும் தனியாத தாகம் இருக்க வேண்டும். இந்த தேடியந்திரத்தை சீர்தூக்கி பார்க்க வேண்டும் என்றால் கூட, கலைஞர்கள் பற்றியும், கலைகள் பற்றியும் ஓரளவாவது அறிந்திருக்க வேண்டும்.

கனடாவைச்சேர்ந்த ஜான் மேல்யான் என்பவர் இந்த தேடியந்திரத்தை நடத்தி வருகிறார். 1999 ம் ஆண்டு முதல் இது செயல்பட்டு வருகிறது.

தேடியந்திர முகவரி:http://www.artcyclopedia.com/

தேடல் நுட்பங்கள்: தமிழ் இந்துவில் தேடியந்திரங்கள் தொடர்பான ஆ’வலை’ வீசுவோம் தொடரில் இடம்பெற்று வரும் பிரதான தேடியந்திரங்கள் தவிர கவனத்தை ஈர்க்கும் பிற தேடியந்திரங்களின் வரிசையில் இந்த தேடியந்திரம் அமைகிறது.

women-artists-of-the-renaissance-sofonisba-anguissola-self-portrait-midகுறிப்பிட்ட துறைகளுக்காக என்று உருவாக்கப்பட்ட பிரத்யேக தேடியந்திரங்கள் வகையின் கீழ் வருகிறது ஆர்ட்சைக்லோபீடியா (artcyclopedia). பெயரில் இருந்தே உணரக்கூடியது போலவே இது கலைகளுக்கான தேடியந்திரம்.

கலை மற்றும் கலைஞர்கள், குறிப்பாக ஓவியக்கலைஞர்கள் தொடர்பான தகவல்களை தேட இது உதவுகிறது.
முதல் முறையாக இந்த தேடியந்திரத்தை அறிமுகம் செய்து கொள்ளும் போது, அட கலைகளுக்காக என்று தனியே ஒரு தேடியதிரமா என வியக்கத்தோன்றும். ஆனால், இதை பயன்படுத்திப்பார்க்கும் போது, இவ்வளவுதானா? என்ற அலுப்பும் ஏற்படலாம். ஏனெனில் இதில் எல்லா கலைஞர்களை பற்றிய தகவல்களை தேட முடியாது. இதன் தொகுப்பில் உள்ள கலைஞர்கள் பற்றி மட்டுமே தேட முடியும். பொதுவான தேடலில் ஈடுபட விரும்புகிறவர்களுக்கு இது ஏமாற்றம் தரலாம். ஆனால் இந்த தேடியந்திரத்தின் வரம்பை புரிந்து கொள்ளும் போது தான் அதன் அருமை புரியும்.

அருங்காட்சியக தரத்தை அளவுகோளாக வைத்துக்கொண்டு தான் இந்த தேடியந்திரம் கலைஞர்கள் மற்றும் அவர்களின் கலை தொடர்பான தகவல்களை தொகுத்தளிக்கிறது. அதாவது உலக அருங்காட்சியகத்தில் படைப்புகள் இடம்பெற்றிருக்க கூடிய கலைஞர்கள் மட்டுமே இந்த தொகுப்பில் உள்ளனர். அது மட்டும் அல்ல, அருங்காட்சியகத்தில் உள்ள அந்த கலைஞர்களின் படைப்புகளை இணையம் மூலம் அணுகும் வாய்ப்பும் இருக்க வேண்டும்.

இது தவிர, பொதுவாக இணையத்தில் தேடப்படும் கலைஞர்கள், இணையத்தின் மூலம் தகவல்கள் தேட்பபடக்கூடிய கலைஞர்கள் தொடர்பான தகவல்களே பட்டியலிடப்படுவதாகவும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. மொத்தம் 9,000 கலைஞர்கள் , 2900 கலை இணையதளங்கள் மட்டுமே பட்டியலிடப்பட்டுள்ளதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது என்றால் பார்த்துக்கொள்ளுங்கள். மொத்த இணைப்புகளின் எண்ணிக்கை 1,60,000 தான்!
ஆனால் இந்த வரம்புகளை புரிந்து கொண்ட பிறகு இந்த தேடியந்திரத்தை பயன்படுத்த முற்பட்டால் புதிய வெளிச்சம் கிடைத்தது போல இருக்கும். இதில் பிரதானமான மூன்று வகையாக தேடலாம்: கலைஞர்களின் பெயரை குறிப்பிட்டு தேடலாம். அவர்களின் படைப்புகளை பெயரை குறிப்பிட்டும் தேடலாம். மூன்றாவது வழி அருங்காட்சியகத்தை குறிப்பிட்டு தேடுவது.

தேடல் வசதி தவிர, இந்த தளத்தில் இடம்பெற்றுள்ள பட்டியலில் இருந்தும் கலைஞர்களை அணுகலாம். கலைஞர்களின் பெயர், அவர்கள் பயன்படுத்திய கலை சாதனம், தேர்வு செய்து கொண்ட வகை மற்றும் அவர்களின் தேசம் ஆகிய தலைப்புகளில் தகவல்கள் வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன. பெண் கலைஞர்களுக்கும் தனிப்பகுதி இருக்கிறது. கலை இயக்க வகைகளுக்கான பட்டியலும் கூட இடம்பெற்றுள்ளது. ஒவ்வொரு தலைப்பாக கிளிக் செய்து பார்க்கலாம். அந்த பிரிவில் இடம்பெற்றுள்ள கலைஞர்களை தனித்தனியே கிளிக் செய்து பார்க்கலாம்.

இந்த அம்சங்கள் இந்த தளத்திற்கு இணைய கையேடு தன்மையை அளிக்கிறது. முகப்பு பக்கத்திலேயே, பிரபலமான கலைஞர்கள் பட்டியலும் வழிகாட்டுகிறது. மற்றொரு முக்கிய அம்சம் கலை சார்ந்த செய்திகளும் தனியே கொடுக்கப்பட்டுள்ளது.

கலைஞர்கள் பற்றி அறியும் ஆர்வம் கொண்டவர்கள் இந்த தளத்தில் அங்கும் இங்கும் உலாவும் போதே கலைகள் தொடர்பான அருமையான தகவல் களஞ்சியமாக இது அமைந்திருப்பதை உணரலாம்.
குறிப்பிட்ட கலைஞர்கள் தொடர்பான தகவல்களை தேடும் போது இதன் அருமையை இன்னும் கூடுதலாக உணரலாம். பிக்காசோ, வான்கா, சால்வடார் டாலி என ஓவிய மேதைகள் பெயரை கிளிக் செய்து தேடினால் அட என்ற வியப்பு கண்டிப்பாக ஏற்படும். பிக்காசோ என்று குறிப்பிட்டதும் கூகுள் போல கோடிக்கணக்கில் பக்கங்களை பட்டியலிடுவதற்கு பதிலாக், ஒரே பக்கத்தில் பிக்காசோ தகவல்களை முன்வைக்கிறது. ஆனால், எந்த முடிவை கிளிக் செய்தால் பிக்காசோ பற்றிய தகவல்களை சரியாக தெரிந்து கொள்ள முடியும், எந்த தளத்தில் அவரது ஓவியங்களை பார்க்கலாம் என்ற தடுமாற்றம் எல்லாம் இருக்காது. பிக்கசோ பற்றிய சுருக்கமான அறிமுகத்திற்கு கீழே, இந்த விவரங்கள் எல்லாம் அழகாக வகைப்படுத்தப்பட்டிருப்பதை பார்க்கலாம். முதலில் அருங்காட்சியகங்களிள் உள்ள பிக்காசோ படைப்புகளின் பட்டியல் தோன்றுகிறது. உலகம் முழுவதும் உள்ள பிக்காசோ ஓவியங்களை இதில் பார்க்கலாம். புதிய சேர்க்கைகள் தனியே அடையாளம் காட்டுப்பட்டுள்ளன. தொடர்ந்து கலைக்கூடங்களில் உள்ள படைப்புகள், ஒளிபடங்களின் பட்டியல் இடம்பெறுகின்றன. பிக்காசோ தொடர்பான இணையதளங்கள், கட்டுரைகள் மற்றும் புத்தகங்களையும் தனிதனியே அணுகலாம். தளங்களை தேடிப்பார்க்க வேண்டிய தேவையே இல்லாமல், ஏற்கனவே கவனமாக அலசி ஆராய்ந்து தேர்ந்தெடுத்த தளங்களில் உள்ள தகவல்களை மட்டுமே இங்கு அணுகலாம்.

இதே போல ஒவ்வொரு கலைஞர்களுக்குமான தகவல்களை தேடலாம்.
இந்த தளத்தின் பயன்பாட்டை உணர வேண்டும் என்றால் கலைகளின் மீதும் ஓவியர்கள் மீதும் தனியாத தாகம் இருக்க வேண்டும். இந்த தேடியந்திரத்தை சீர்தூக்கி பார்க்க வேண்டும் என்றால் கூட, கலைஞர்கள் பற்றியும், கலைகள் பற்றியும் ஓரளவாவது அறிந்திருக்க வேண்டும்.

கனடாவைச்சேர்ந்த ஜான் மேல்யான் என்பவர் இந்த தேடியந்திரத்தை நடத்தி வருகிறார். 1999 ம் ஆண்டு முதல் இது செயல்பட்டு வருகிறது.

தேடியந்திர முகவரி:http://www.artcyclopedia.com/

தேடல் நுட்பங்கள்: தமிழ் இந்துவில் தேடியந்திரங்கள் தொடர்பான ஆ’வலை’ வீசுவோம் தொடரில் இடம்பெற்று வரும் பிரதான தேடியந்திரங்கள் தவிர கவனத்தை ஈர்க்கும் பிற தேடியந்திரங்களின் வரிசையில் இந்த தேடியந்திரம் அமைகிறது.

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *