டிவிட்டரில் அறிமுகமாகும் விஞ்ஞானிகள்!

actuallivingscientists.0முதலில் சின்னதாக ஒரு சவால்- உலகின் சிறந்த வாழும் விஞ்ஞானிகளில் எத்தனை பேரை உங்களுக்குத் தெரியும்? நன்றாக யோசித்துப்பார்த்தும், ஒருவர் பெயர் கூட உங்களுக்கு நினைவுக்கு வரவில்லை எனில் உங்களை நீங்களே நொந்துக்கொள்ள வேண்டாம். ஏனெனில், உலகில் பெரும்பாலானோர் இப்படி சமகால விஞ்ஞானிகளை அறியாதவர்களாக தான் இருக்கின்றனர். அமெரிக்காவில் சில ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் நடத்தப்பட்ட கருத்துக்கணிப்பில், 70 சதவீதம் பேரால் வாழும் விஞ்ஞானி ஒருவரை நினைவுபடுத்திக்கூற முடியவில்லை என தெரிய வந்துள்ளது. இது கொஞ்சம் வருத்தம் தரும் விஷயம் தான்.

விஞ்ஞானமும், தொழில்நுட்பமும் வியக்கத்தக்க வகையில் வளர்ச்சி அடைந்திருக்கும் காலத்தில், அறிவியலுக்காக என்றே தங்களை அரபணித்துக்கொண்டுள்ள சமகால விஞ்ஞானிகள் குறித்து நாம் அதிகம் அறியாமல் இருப்பது கவலை அளிப்பது தான். பாப் நட்சத்திரங்களையும் திரையுலக பிரமுகர்களையும் நன்கு அறிந்து வைத்திருக்கும் நாம், சமகால விஞ்ஞானிகள் குறித்து அதிக விழிப்புணர்வு பெறாமல் இருப்பது ஏன்? இதற்கு பல காரணங்கள் இருக்கலாம். ஆனால் விஞ்ஞானிகள், அதிக அளவு தங்களை வெளிப்படுத்திக்கொள்வதில்லை என நினைத்தால் அதை மாற்றிக்கொள்ளுங்கள். உண்மையில், விஞ்ஞானிகள் பலவிதங்களில் தங்களை வெளிப்படுத்திக்கொண்டு வருகின்றனர். மற்ற பிரபலங்கள் போல அவர்கள் டிவிட்டர் உள்ளிட்ட சமூக ஊடகங்களிலும் சுறுசுறுப்பாக செயல்பட்டு வருகின்றனர். இவ்வளவு ஏன் டிவிட்டர் விஞ்ஞானிகள் என்று சொல்லகூடிய அளவுக்கு பல விஞ்ஞானிகள் டிவிட்டர் மூலம் தங்கள் ஆய்வுகள் குறித்து சுவாரஸ்யமான தகவல்களை தொடர்ந்து பகிர்ந்து கொண்டு வருகின்றனர்.

அன்மையில் இந்த விஞ்ஞானிகள் இன்னும் ஒரு படி இறங்கு வந்து, தங்களை தாங்களே டிவிட்டரில் அறிமுகம் செய்து கொண்டு, இணையவாசிகளின் கவனத்தை ஈர்க்க முயன்றிருக்கின்றனர். டிவிட்டரில் கவனத்தை ஈர்க்க சிறந்த அ வழியாக கருதப்படும், ஹாஷ்டேக்கை இதற்காக பயன்படுத்திக்கொண்டுள்ளனர். உண்மையில் வாழும் விஞ்ஞானிகள் என பொருள்படும் வகையில் உருவாக்கப்பட்ட ’# ஆக்சுவல் லிவிங் சயிண்டிஸ்ட்’  (#actuallivingscientist) என்பது தான் அந்த ஹாஷ்டேக்!

டிவிட்டரில் செயல்பட்டு வரும் விஞ்ஞானிகள் பலரும், இந்த ஹாஷ்டேகுடன் குறும்பதிவை வெளியிட்டு தங்களை அறிமுகம் செய்து கொண்டுள்ளனர்.

அமெரிக்கா விஞ்ஞானியான டேவிட் ஸ்டீன் தான் முதலில் இதை துவக்கி வைத்தார். வனவிலங்கு பல்லுயிரியல் விஞ்ஞானியான ஸ்டீன் தனது டிவிட்டர் பக்கத்தில் (@AlongsideWild) , பெரும்பாலான அமெரிக்கர்களால் வாழும் விஞ்ஞானிகள் பெயர் சொல்ல முடியவில்லை,( இது உண்மை தான்), எனவே அவர்கள் நாம் செய்வதன் முழு அருமையை உணராமல் இருப்பதில் வியப்பில்லை எனக்கூறி, ’நான் தான் டேவ்’ என்றும் குறிப்பிட்டிருந்தார். ஸ்டீன் டிவிட்டர் பக்கம் தவிர தனி வலைப்பதிவு மூலமும் தனது ஆய்வு பணிகள் தொடர்பான விவரங்களை பகிர்ந்து கொண்டு வருகிறார்: https://davidasteen.com/

ஸ்டீனின் இந்த குறும்பதிவை பார்த்த சக விஞ்ஞானி மேர் ராப்யர் என்பவர், அவருக்கு பதில் அளிக்கும் வகையில் இரு குறும்பதிவை வெளியிட்டார். சரி தான் டேவி, விஞ்ஞானிகள், ஒரு ஒளிப்படத்துடன் தங்களை அறிமுகம் செய்து கொள்வதற்கான சரியான சந்தர்ப்பமாக இது இருக்கும் எனும் வகையில் அவரது குறும்பதிவு அமைந்திருந்தது. இந்த குறும்பதிவுடன் ’# ஆக்சுவல் லிவிங் சயிண்டிஸ்ட்’ எனும் ஹாஷ்டேகையும் இடம்பெறச்செய்திருந்தார்.

விஞ்ஞானிகள், மக்கள் முன் நம்மை நாமே அறிமுகம் செய்து கொள்வோமே என்பது போல அந்த குறும்பதிவு விடுத்த அழைப்பை ஏற்றுக்கொண்டு டிவிட்டரில் செயல்பட்டு வரும் விஞ்ஞானிகள், தங்கள் தாங்களே அறிமுகம் செய்து கொள்ளத்துவங்கினர். மறக்காமல் இந்த ஹாஷ்டேகையும் சேர்த்துக்கொண்டனர். இந்த ஹாஷ்டேக் உயிர்ப்புடன் இருப்பதும், அதன் மூலம் அறிமுகமாகும் விஞ்ஞானிகளின் தொடர் வரிசையும் வியக்க வைப்பதாக இருக்கிறது.

ஸ்டீன் உள்ளிட்ட விஞ்ஞானிகள் இந்த குறும்பதிவு அலையால் உற்சாகம் அடைந்து, இவற்றை தங்கள் பக்கங்களில் மறு குறும்பதிவிட்டும் வருகின்றனர். பெண் விஞ்ஞானிகள் , வுமன் இன் சயின்ஸ், டிரெஸ் லைக் ஏ வுமன் போன்ற துணை ஹாஷ்டேகுகளையும் சேர்த்து பகிர்ந்து கொள்கின்றனர்.

மாதிரிக்கு சில குறும்பதிவுகளை காணலாம்:

·         நான். டிஎன் லீ. நகர்புற காரணிகளுக்கு மத்தியில் சிறிய பாலூட்டிகளின் பழக்கங்கள் மற்றும் வரலாற்றை ஆய்வு செய்கிறேன்:  @DNLee5

·         நான் ஜேன் ஜேக். மனிதர்கள் அதிகம் உள்ள சூழலில் அழியும் நிலையில் உள்ள கழுகுகள் எப்படி வாழ்கின்றன என ஆய்வு செய்கிறேன்; @janetngbio

·         நான் ரச்சேல். தேனீக்கள் தொடர்பாக ஆய்வு செய்கிறேன்… @RachaelEBee

·         நான் மெசிடஸ், இனப்பெருக்க அமைப்பு குறித்து ஆய்வு செய்து வருகிறேன்: @DrCedes

இப்படி தொடர்ச்சியாக விஞ்ஞானிகள், வாழும் விஞ்ஞானிகள் ஹாஷ்டேகை அடையாளப்படுத்தி தாங்கள் செய்து கொண்டிருக்கும் பணி தொடர்பான தகவல்களை குறும்பதிவுகளாக வெளியிட்டுள்ளனர். இந்த ஹாஷ்டேகின் கீழ், வந்து கைகுலுக்கும் விஞ்ஞானிகள் மற்றும் அவர்கள் ஆய்வின் பரப்பையும் பார்த்தால் வியப்பாகவே இருக்கிறது. அவர்கள் ஆய்வு சூழல் மாறுபட்டிருப்பதை ஒளிப்படங்கள் அழகாக உணர்த்துகின்றன.

இந்த விஞ்ஞானிகளின் குறும்பதிவுகளை படித்துப்பார்த்தால் அவர்கள் ஈடுபட்டுள்ள ஆய்வுகள் குறித்த சுவாரஸ்யமான தகவல்களையும் தெரிந்து கொள்ள முடிகிறது. உங்களுக்கும் அறிவியலில் ஆர்வம் இருந்தால் இந்த ஹாஷ்டேகை பற்றிக்கொண்டு சுவாரஸ்யமான பல விஞ்ஞானிகளை டிவிட்டரில் பின் தொடரலாம். சமூக ஊடக யுகத்தில் மக்களுடன் ஆய்வு தகவல்களை பகிர்ந்து கொள்வதே சரியாக இருக்கும் என விஞ்ஞானிகள் புரிந்து கொண்டிருக்கின்றனர். இப்போது நாம் தான் பதிலுக்கு அவர்களுக்கு மரியாதை செய்ய வேண்டும். அதாவது அவர்களை டிவிட்டர் பக்கங்களை பின் தொடர்ந்து ஆய்வுப்பணிகளை அறிந்து கொள்ள வேண்டாம். சந்தேகங்களை கேள்விகளாக கேட்டு உரையாடினால் இன்னும் கூட சந்தோஷப்படுவார்கள்.

குறிப்பாக வீட்டில் படிக்கும் பிள்ளைகள் இருந்தால் இந்த டிவிட்டர் பக்கங்களையும் படிக்கச்சொல்லி அறிமுகம் செய்யலாம்.  அறிவியல் மீது ஆர்வத்தை வளர்க்க இது நிச்சயம் உதவும்.

டிவிட்டரில் விஞ்ஞானிகளை பின் தொடர்வதில் ஆர்வம் உள்ளவர்களின் வசதிக்காக சயின்ஸ் மேகஜின் , டிவிட்டர் நட்சத்திரங்களாக விளங்கும் விஞ்ஞானிகள் பட்டியலையும் வெளியிட்டுள்ளது: http://www.sciencemag.org/news/2014/09/top-50-science-stars-twitter

 

 

 

actuallivingscientists.0முதலில் சின்னதாக ஒரு சவால்- உலகின் சிறந்த வாழும் விஞ்ஞானிகளில் எத்தனை பேரை உங்களுக்குத் தெரியும்? நன்றாக யோசித்துப்பார்த்தும், ஒருவர் பெயர் கூட உங்களுக்கு நினைவுக்கு வரவில்லை எனில் உங்களை நீங்களே நொந்துக்கொள்ள வேண்டாம். ஏனெனில், உலகில் பெரும்பாலானோர் இப்படி சமகால விஞ்ஞானிகளை அறியாதவர்களாக தான் இருக்கின்றனர். அமெரிக்காவில் சில ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் நடத்தப்பட்ட கருத்துக்கணிப்பில், 70 சதவீதம் பேரால் வாழும் விஞ்ஞானி ஒருவரை நினைவுபடுத்திக்கூற முடியவில்லை என தெரிய வந்துள்ளது. இது கொஞ்சம் வருத்தம் தரும் விஷயம் தான்.

விஞ்ஞானமும், தொழில்நுட்பமும் வியக்கத்தக்க வகையில் வளர்ச்சி அடைந்திருக்கும் காலத்தில், அறிவியலுக்காக என்றே தங்களை அரபணித்துக்கொண்டுள்ள சமகால விஞ்ஞானிகள் குறித்து நாம் அதிகம் அறியாமல் இருப்பது கவலை அளிப்பது தான். பாப் நட்சத்திரங்களையும் திரையுலக பிரமுகர்களையும் நன்கு அறிந்து வைத்திருக்கும் நாம், சமகால விஞ்ஞானிகள் குறித்து அதிக விழிப்புணர்வு பெறாமல் இருப்பது ஏன்? இதற்கு பல காரணங்கள் இருக்கலாம். ஆனால் விஞ்ஞானிகள், அதிக அளவு தங்களை வெளிப்படுத்திக்கொள்வதில்லை என நினைத்தால் அதை மாற்றிக்கொள்ளுங்கள். உண்மையில், விஞ்ஞானிகள் பலவிதங்களில் தங்களை வெளிப்படுத்திக்கொண்டு வருகின்றனர். மற்ற பிரபலங்கள் போல அவர்கள் டிவிட்டர் உள்ளிட்ட சமூக ஊடகங்களிலும் சுறுசுறுப்பாக செயல்பட்டு வருகின்றனர். இவ்வளவு ஏன் டிவிட்டர் விஞ்ஞானிகள் என்று சொல்லகூடிய அளவுக்கு பல விஞ்ஞானிகள் டிவிட்டர் மூலம் தங்கள் ஆய்வுகள் குறித்து சுவாரஸ்யமான தகவல்களை தொடர்ந்து பகிர்ந்து கொண்டு வருகின்றனர்.

அன்மையில் இந்த விஞ்ஞானிகள் இன்னும் ஒரு படி இறங்கு வந்து, தங்களை தாங்களே டிவிட்டரில் அறிமுகம் செய்து கொண்டு, இணையவாசிகளின் கவனத்தை ஈர்க்க முயன்றிருக்கின்றனர். டிவிட்டரில் கவனத்தை ஈர்க்க சிறந்த அ வழியாக கருதப்படும், ஹாஷ்டேக்கை இதற்காக பயன்படுத்திக்கொண்டுள்ளனர். உண்மையில் வாழும் விஞ்ஞானிகள் என பொருள்படும் வகையில் உருவாக்கப்பட்ட ’# ஆக்சுவல் லிவிங் சயிண்டிஸ்ட்’  (#actuallivingscientist) என்பது தான் அந்த ஹாஷ்டேக்!

டிவிட்டரில் செயல்பட்டு வரும் விஞ்ஞானிகள் பலரும், இந்த ஹாஷ்டேகுடன் குறும்பதிவை வெளியிட்டு தங்களை அறிமுகம் செய்து கொண்டுள்ளனர்.

அமெரிக்கா விஞ்ஞானியான டேவிட் ஸ்டீன் தான் முதலில் இதை துவக்கி வைத்தார். வனவிலங்கு பல்லுயிரியல் விஞ்ஞானியான ஸ்டீன் தனது டிவிட்டர் பக்கத்தில் (@AlongsideWild) , பெரும்பாலான அமெரிக்கர்களால் வாழும் விஞ்ஞானிகள் பெயர் சொல்ல முடியவில்லை,( இது உண்மை தான்), எனவே அவர்கள் நாம் செய்வதன் முழு அருமையை உணராமல் இருப்பதில் வியப்பில்லை எனக்கூறி, ’நான் தான் டேவ்’ என்றும் குறிப்பிட்டிருந்தார். ஸ்டீன் டிவிட்டர் பக்கம் தவிர தனி வலைப்பதிவு மூலமும் தனது ஆய்வு பணிகள் தொடர்பான விவரங்களை பகிர்ந்து கொண்டு வருகிறார்: https://davidasteen.com/

ஸ்டீனின் இந்த குறும்பதிவை பார்த்த சக விஞ்ஞானி மேர் ராப்யர் என்பவர், அவருக்கு பதில் அளிக்கும் வகையில் இரு குறும்பதிவை வெளியிட்டார். சரி தான் டேவி, விஞ்ஞானிகள், ஒரு ஒளிப்படத்துடன் தங்களை அறிமுகம் செய்து கொள்வதற்கான சரியான சந்தர்ப்பமாக இது இருக்கும் எனும் வகையில் அவரது குறும்பதிவு அமைந்திருந்தது. இந்த குறும்பதிவுடன் ’# ஆக்சுவல் லிவிங் சயிண்டிஸ்ட்’ எனும் ஹாஷ்டேகையும் இடம்பெறச்செய்திருந்தார்.

விஞ்ஞானிகள், மக்கள் முன் நம்மை நாமே அறிமுகம் செய்து கொள்வோமே என்பது போல அந்த குறும்பதிவு விடுத்த அழைப்பை ஏற்றுக்கொண்டு டிவிட்டரில் செயல்பட்டு வரும் விஞ்ஞானிகள், தங்கள் தாங்களே அறிமுகம் செய்து கொள்ளத்துவங்கினர். மறக்காமல் இந்த ஹாஷ்டேகையும் சேர்த்துக்கொண்டனர். இந்த ஹாஷ்டேக் உயிர்ப்புடன் இருப்பதும், அதன் மூலம் அறிமுகமாகும் விஞ்ஞானிகளின் தொடர் வரிசையும் வியக்க வைப்பதாக இருக்கிறது.

ஸ்டீன் உள்ளிட்ட விஞ்ஞானிகள் இந்த குறும்பதிவு அலையால் உற்சாகம் அடைந்து, இவற்றை தங்கள் பக்கங்களில் மறு குறும்பதிவிட்டும் வருகின்றனர். பெண் விஞ்ஞானிகள் , வுமன் இன் சயின்ஸ், டிரெஸ் லைக் ஏ வுமன் போன்ற துணை ஹாஷ்டேகுகளையும் சேர்த்து பகிர்ந்து கொள்கின்றனர்.

மாதிரிக்கு சில குறும்பதிவுகளை காணலாம்:

·         நான். டிஎன் லீ. நகர்புற காரணிகளுக்கு மத்தியில் சிறிய பாலூட்டிகளின் பழக்கங்கள் மற்றும் வரலாற்றை ஆய்வு செய்கிறேன்:  @DNLee5

·         நான் ஜேன் ஜேக். மனிதர்கள் அதிகம் உள்ள சூழலில் அழியும் நிலையில் உள்ள கழுகுகள் எப்படி வாழ்கின்றன என ஆய்வு செய்கிறேன்; @janetngbio

·         நான் ரச்சேல். தேனீக்கள் தொடர்பாக ஆய்வு செய்கிறேன்… @RachaelEBee

·         நான் மெசிடஸ், இனப்பெருக்க அமைப்பு குறித்து ஆய்வு செய்து வருகிறேன்: @DrCedes

இப்படி தொடர்ச்சியாக விஞ்ஞானிகள், வாழும் விஞ்ஞானிகள் ஹாஷ்டேகை அடையாளப்படுத்தி தாங்கள் செய்து கொண்டிருக்கும் பணி தொடர்பான தகவல்களை குறும்பதிவுகளாக வெளியிட்டுள்ளனர். இந்த ஹாஷ்டேகின் கீழ், வந்து கைகுலுக்கும் விஞ்ஞானிகள் மற்றும் அவர்கள் ஆய்வின் பரப்பையும் பார்த்தால் வியப்பாகவே இருக்கிறது. அவர்கள் ஆய்வு சூழல் மாறுபட்டிருப்பதை ஒளிப்படங்கள் அழகாக உணர்த்துகின்றன.

இந்த விஞ்ஞானிகளின் குறும்பதிவுகளை படித்துப்பார்த்தால் அவர்கள் ஈடுபட்டுள்ள ஆய்வுகள் குறித்த சுவாரஸ்யமான தகவல்களையும் தெரிந்து கொள்ள முடிகிறது. உங்களுக்கும் அறிவியலில் ஆர்வம் இருந்தால் இந்த ஹாஷ்டேகை பற்றிக்கொண்டு சுவாரஸ்யமான பல விஞ்ஞானிகளை டிவிட்டரில் பின் தொடரலாம். சமூக ஊடக யுகத்தில் மக்களுடன் ஆய்வு தகவல்களை பகிர்ந்து கொள்வதே சரியாக இருக்கும் என விஞ்ஞானிகள் புரிந்து கொண்டிருக்கின்றனர். இப்போது நாம் தான் பதிலுக்கு அவர்களுக்கு மரியாதை செய்ய வேண்டும். அதாவது அவர்களை டிவிட்டர் பக்கங்களை பின் தொடர்ந்து ஆய்வுப்பணிகளை அறிந்து கொள்ள வேண்டாம். சந்தேகங்களை கேள்விகளாக கேட்டு உரையாடினால் இன்னும் கூட சந்தோஷப்படுவார்கள்.

குறிப்பாக வீட்டில் படிக்கும் பிள்ளைகள் இருந்தால் இந்த டிவிட்டர் பக்கங்களையும் படிக்கச்சொல்லி அறிமுகம் செய்யலாம்.  அறிவியல் மீது ஆர்வத்தை வளர்க்க இது நிச்சயம் உதவும்.

டிவிட்டரில் விஞ்ஞானிகளை பின் தொடர்வதில் ஆர்வம் உள்ளவர்களின் வசதிக்காக சயின்ஸ் மேகஜின் , டிவிட்டர் நட்சத்திரங்களாக விளங்கும் விஞ்ஞானிகள் பட்டியலையும் வெளியிட்டுள்ளது: http://www.sciencemag.org/news/2014/09/top-50-science-stars-twitter

 

 

 

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *