மன்னிக்கவும் நண்பர்களே, பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டன் வரவே வராது!

gj1ecksvaqddhjnufzpnசூப்பர் ஸ்டார் அரசிலுக்கு வருவதாக சொல்லப்படுவது போல தான், இணைய உலகில் பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டன் அறிமுகம் செய்ய இருப்பதாகவும் சொல்லப்படுவது. அவ்வப்போது, இது பற்றிய செய்தி கசியும், பரபரப்பு உண்டாகும். தோழர் மார்க், மறுப்பு வெளியிட்டு விளக்கம் அளிப்பார். சூப்பர்ஸ்டார் போலவே அவரும், டிஸ்லைக் பட்டன் வராவே வராது என சொல்லிவிட மாட்டார் என்றாலும், அதில் உள்ள சிக்கலை நன்றாகவே விளக்குவார்.

இது பேஸ்புக பயனாளிகளுக்கு பழக்கமான படலம் தான். இப்போது மீண்டும் பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டன் தொடர்பான செய்தி வெளியாகி விவாதத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இதனடிப்படையில் பேஸ்புக் வெகு விரைவில். லைக் பட்டன் போலவே டிஸ்லைக் பட்டனையும் அறிமுகம் செய்ய இருப்பதாக சொல்லப்படுகிறது.

சூப்பர் ஸ்டார் அரசியல் பிரச்சாரம் பற்றிய ஸ்கூப்களை நம்புவதைவிட அதிக் ஆர்வத்தோடு டிஸ்லைக் பட்டன் அறிமுகம் தொடர்பான செய்திகள் டைம்லைனில் எட்டிப்பார்க்கின்றன. இந்த பரபரப்பையும், எதிர்பார்ப்பையும் மீறி, ஒருபோதும் டிஸ்லைக் பட்டன் அறிமுகமாக வாய்ப்பில்லை என்றே தோன்றுகிறது.  இது என் தனிப்பட்ட கருத்தல்ல: இணைய வல்லுனர்கள் பலரின் பொதுவான கருத்தை இப்படி உள்வாங்கி கொள்கிறேன்.

இதற்கான காரணங்களை பார்க்கும் முன் தற்போதைய செய்திக்கான ஆதாரம் பற்றி பார்க்கலாம். பேஸ்புக்கின் மெசஞ்சர் சேவைக்குள் , டிஸ்லைக் பட்டனுக்கு நிகரான ஒரு வசதி சோதனை முறையில் எட்டிப்பார்ப்பதாக பிரபல தொழில்நுட்ப வலைதளமான டெக்கிரஞ்ச் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. பயனாளிகள் சிலர் இந்த வசதியை கண்டறிந்து தகவல் தெரிவித்ததாக அந்த தளம் தெரிவிக்கிறது.

ரஜினி தனது புதிய திரைப்படம் வெளியாகும் அரசியல் பற்றி கொளுத்திப்போடுவது போலவே பேஸ்புக்கின் இது போன்ற சோதனைகளும் தொழில்நுட்ப உலகில் ஸ்கூப் போன்றது தான். எனவே டெக்கிரஞ்ச் வெளியிட்ட இந்த செய்தி இணைய உலகில் பல செய்தி தளங்களால் எடுத்தாளப்பட்டு, அடுத்த கட்டமாக பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டனை அறிமுகம் செய்ய இருப்பதாக ஒரு விவாத சரடு உருவாகி இருக்கிறது.

உள்ளபடியே பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டனை அறிமுகம் செய்யக்கூடும். ஆனால் அதற்கான வாய்ப்புகள் குறைவு. பேஸ்புக்கில் லைக் செய்வதும் , ஷேர் செய்வதும் தனி மொழியாக பிரபலமாகி இருக்கிறது என்றாலும், இதன் எதிர்பதமான டிஸ்லைக் வசதி என்பது வேறு விஷயம். எதையும் லைக் செய்யும் வசதி என்பது வேறு. ஆனால் டிஸ்லைக் செய்வது என்பது வேறு. இந்த வசதி பிரச்சனையின் பெட்டியை திறப்பது போலாகிவிடும். இதை பேஸ்புக்கும், அதன் நிறுவனர் மார்க்கும் நன்கறிந்திருக்கின்றனர்.

மறுபடியும் சூப்பர்ஸ்டார் உதாரணத்திற்கே வருவோம். சூப்பர்ஸ்டார் கபாலிடாவுக்கு இத்தனை லட்சம் லைக்குகள் என சொல்வது சிறப்பாக இருக்கும். ஆனால் அதே படத்திற்கு இத்தனை ஆயிரம் டிஸ்லைக் என்று சொல்வது கேடாகவே முடியும். அரசியல், சமூகம் போன்ற எந்த விஷயத்திலும் டிஸ்லைக் செய்யும் வசதி , சர்ச்சைக்கும், துவேஷத்திற்கும் வழிவகுக்கும் அபாயம் உள்ளது.

ஆனால் லைக் வசதியில் போதாமை உள்ளது. எல்லாவற்றையும் லைக் செய முடியாது. லைக் தவிர வேறு வசதி தேவை தான். இதை உணர்ந்தே பேஸ்புக் கடந்த ஆண்டு லைக் தவிர வேறு சில இமோஜிகளை அறிமுகம் செய்தது. அதில் கையை கீழே காண்பிக்கும் டிஸ்லைக கிடையாது என்பதை மனதில் கொள்ளவும்.

டிஸ்லைக் பட்டன் பேஸ்புக் பயன்பாட்டில் பிரச்சனைகளை ஏற்படுத்த வாய்ப்புள்ளதை தோழர் மார்க் அறிந்தே இருக்கிறார். எனவே தான் இது தொடர்பாக அவர் மிகவும் கவனமாக இருக்கிறார்.

இப்போதே கூட, பேஸ்புக் மெசஞ்சர் சேவையில் இது போன்ற வசதி சோதிக்கப்படுவடுவது என்பது வேறு விஷயம். மெஞ்சர் பரப்பு சிறியது. அது பேஸ்புக்கின் பரந்த உலகிற்கு பொருந்தாது. மேலும் மெசஞ்சர் போன்ற தனிப்பட்ட அரட்டைகளில் டிஸ்லைக் செய்வதும், பேஸ்புக் தளத்தில் அதையே செய்வதும் ஒன்றாகிவிடாது.

தொழில்நுட்ப தளமான மாஷபில் இப்படி எல்லாம் வாதிடுகிறது. நானும் அதை நம்புகிறேன். எனவேதாம், ஒருபோதும் பேஸ்புக்கில் டிஸ்லைக் பட்டன் வராது என்கிறேன். வரக்கூடாது என்றும் நினக்கிறேன். ஏனெனில் நம்முடைய உரையாடல் எதிர்வினைகளை லைக் பட்டனில் குறுக்கியதே மோசமான விஷயம். அதை டிஸ்லைக் பட்டன் மூலம் எதிர்மறையாக விரிவுபடுத்துவது இணைய அபத்தமாகி விடலாம்.

எனவே தான் துணிந்து பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டன் அறிமுகமாது என்கிறேன். அப்படி மீறி அறிமுகமானால், அதை டிஸ்லைக் செய்து விட்டுப்போகிறேன் நண்பர்களே!

 

 


தொடர்புடைய முந்தைய பதிவுhttp://cybersimman.com/2015/09/16/facebook-65/

 

 

 

gj1ecksvaqddhjnufzpnசூப்பர் ஸ்டார் அரசிலுக்கு வருவதாக சொல்லப்படுவது போல தான், இணைய உலகில் பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டன் அறிமுகம் செய்ய இருப்பதாகவும் சொல்லப்படுவது. அவ்வப்போது, இது பற்றிய செய்தி கசியும், பரபரப்பு உண்டாகும். தோழர் மார்க், மறுப்பு வெளியிட்டு விளக்கம் அளிப்பார். சூப்பர்ஸ்டார் போலவே அவரும், டிஸ்லைக் பட்டன் வராவே வராது என சொல்லிவிட மாட்டார் என்றாலும், அதில் உள்ள சிக்கலை நன்றாகவே விளக்குவார்.

இது பேஸ்புக பயனாளிகளுக்கு பழக்கமான படலம் தான். இப்போது மீண்டும் பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டன் தொடர்பான செய்தி வெளியாகி விவாதத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இதனடிப்படையில் பேஸ்புக் வெகு விரைவில். லைக் பட்டன் போலவே டிஸ்லைக் பட்டனையும் அறிமுகம் செய்ய இருப்பதாக சொல்லப்படுகிறது.

சூப்பர் ஸ்டார் அரசியல் பிரச்சாரம் பற்றிய ஸ்கூப்களை நம்புவதைவிட அதிக் ஆர்வத்தோடு டிஸ்லைக் பட்டன் அறிமுகம் தொடர்பான செய்திகள் டைம்லைனில் எட்டிப்பார்க்கின்றன. இந்த பரபரப்பையும், எதிர்பார்ப்பையும் மீறி, ஒருபோதும் டிஸ்லைக் பட்டன் அறிமுகமாக வாய்ப்பில்லை என்றே தோன்றுகிறது.  இது என் தனிப்பட்ட கருத்தல்ல: இணைய வல்லுனர்கள் பலரின் பொதுவான கருத்தை இப்படி உள்வாங்கி கொள்கிறேன்.

இதற்கான காரணங்களை பார்க்கும் முன் தற்போதைய செய்திக்கான ஆதாரம் பற்றி பார்க்கலாம். பேஸ்புக்கின் மெசஞ்சர் சேவைக்குள் , டிஸ்லைக் பட்டனுக்கு நிகரான ஒரு வசதி சோதனை முறையில் எட்டிப்பார்ப்பதாக பிரபல தொழில்நுட்ப வலைதளமான டெக்கிரஞ்ச் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. பயனாளிகள் சிலர் இந்த வசதியை கண்டறிந்து தகவல் தெரிவித்ததாக அந்த தளம் தெரிவிக்கிறது.

ரஜினி தனது புதிய திரைப்படம் வெளியாகும் அரசியல் பற்றி கொளுத்திப்போடுவது போலவே பேஸ்புக்கின் இது போன்ற சோதனைகளும் தொழில்நுட்ப உலகில் ஸ்கூப் போன்றது தான். எனவே டெக்கிரஞ்ச் வெளியிட்ட இந்த செய்தி இணைய உலகில் பல செய்தி தளங்களால் எடுத்தாளப்பட்டு, அடுத்த கட்டமாக பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டனை அறிமுகம் செய்ய இருப்பதாக ஒரு விவாத சரடு உருவாகி இருக்கிறது.

உள்ளபடியே பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டனை அறிமுகம் செய்யக்கூடும். ஆனால் அதற்கான வாய்ப்புகள் குறைவு. பேஸ்புக்கில் லைக் செய்வதும் , ஷேர் செய்வதும் தனி மொழியாக பிரபலமாகி இருக்கிறது என்றாலும், இதன் எதிர்பதமான டிஸ்லைக் வசதி என்பது வேறு விஷயம். எதையும் லைக் செய்யும் வசதி என்பது வேறு. ஆனால் டிஸ்லைக் செய்வது என்பது வேறு. இந்த வசதி பிரச்சனையின் பெட்டியை திறப்பது போலாகிவிடும். இதை பேஸ்புக்கும், அதன் நிறுவனர் மார்க்கும் நன்கறிந்திருக்கின்றனர்.

மறுபடியும் சூப்பர்ஸ்டார் உதாரணத்திற்கே வருவோம். சூப்பர்ஸ்டார் கபாலிடாவுக்கு இத்தனை லட்சம் லைக்குகள் என சொல்வது சிறப்பாக இருக்கும். ஆனால் அதே படத்திற்கு இத்தனை ஆயிரம் டிஸ்லைக் என்று சொல்வது கேடாகவே முடியும். அரசியல், சமூகம் போன்ற எந்த விஷயத்திலும் டிஸ்லைக் செய்யும் வசதி , சர்ச்சைக்கும், துவேஷத்திற்கும் வழிவகுக்கும் அபாயம் உள்ளது.

ஆனால் லைக் வசதியில் போதாமை உள்ளது. எல்லாவற்றையும் லைக் செய முடியாது. லைக் தவிர வேறு வசதி தேவை தான். இதை உணர்ந்தே பேஸ்புக் கடந்த ஆண்டு லைக் தவிர வேறு சில இமோஜிகளை அறிமுகம் செய்தது. அதில் கையை கீழே காண்பிக்கும் டிஸ்லைக கிடையாது என்பதை மனதில் கொள்ளவும்.

டிஸ்லைக் பட்டன் பேஸ்புக் பயன்பாட்டில் பிரச்சனைகளை ஏற்படுத்த வாய்ப்புள்ளதை தோழர் மார்க் அறிந்தே இருக்கிறார். எனவே தான் இது தொடர்பாக அவர் மிகவும் கவனமாக இருக்கிறார்.

இப்போதே கூட, பேஸ்புக் மெசஞ்சர் சேவையில் இது போன்ற வசதி சோதிக்கப்படுவடுவது என்பது வேறு விஷயம். மெஞ்சர் பரப்பு சிறியது. அது பேஸ்புக்கின் பரந்த உலகிற்கு பொருந்தாது. மேலும் மெசஞ்சர் போன்ற தனிப்பட்ட அரட்டைகளில் டிஸ்லைக் செய்வதும், பேஸ்புக் தளத்தில் அதையே செய்வதும் ஒன்றாகிவிடாது.

தொழில்நுட்ப தளமான மாஷபில் இப்படி எல்லாம் வாதிடுகிறது. நானும் அதை நம்புகிறேன். எனவேதாம், ஒருபோதும் பேஸ்புக்கில் டிஸ்லைக் பட்டன் வராது என்கிறேன். வரக்கூடாது என்றும் நினக்கிறேன். ஏனெனில் நம்முடைய உரையாடல் எதிர்வினைகளை லைக் பட்டனில் குறுக்கியதே மோசமான விஷயம். அதை டிஸ்லைக் பட்டன் மூலம் எதிர்மறையாக விரிவுபடுத்துவது இணைய அபத்தமாகி விடலாம்.

எனவே தான் துணிந்து பேஸ்புக் டிஸ்லைக் பட்டன் அறிமுகமாது என்கிறேன். அப்படி மீறி அறிமுகமானால், அதை டிஸ்லைக் செய்து விட்டுப்போகிறேன் நண்பர்களே!

 

 


தொடர்புடைய முந்தைய பதிவுhttp://cybersimman.com/2015/09/16/facebook-65/

 

 

 

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *