சமூக வலைப்பின்னல் தள ரகசியங்கள்

hidden-social-media-features-header

நீங்கள் பேஸ்புக் அபிமானியா? டிவிட்டர் விரும்பியா? இல்லை நீங்கள் லிங்க்டுஇன் அல்லது ஜி-பிளஸ் சேவையை அதிகம் பயன்படுத்துபவரா? உங்கள் அபிமான வலைப்பின்னல் சேவை எதுவாக வேண்டுமானாலும் இருக்கட்டும், கேள்வி என்ன என்றால் அந்த சேவையில் உள்ள எல்லா அம்சங்களும் உங்களுக்குத்தெரியுமா? என்பது தான். ஏனெனில் பரவலாக பயன்படுத்தப்படும் சமூக வலைப்பின்னல் தளங்களில் பலரும் அறிந்திராத சின்ன சின்ன அம்சங்கள் இருக்கின்றன என்கின்றனர்.
உதாரணத்திற்கு குறும்பதிவு சேவையான டிவிட்டரில் பயனாளிகள் தாங்கள் டிவிட்டர் நண்பர்களை அன்பாலோ செய்யாமல், அவர்கள் குறும்பதிவுகள் தங்கள் டைம்லைனில் தோன்றாத வகையில் மியூட் மட்டும் செய்யலாம். அதே போல டிவிட்டரில் புகைப்படத்தை பகிர்ந்து கொள்ளும் போது அதில் உள்ளவர்களை டேக் செய்யும் வசதியும் இருக்கிறது.
இப்படி ஒவ்வொரு சமூக வலைப்பின்னல் சேவையிலும் பரவலாக அறியப்படாத வசதிகளும் அம்சங்களும் இருக்கவே செய்கின்றன. இவற்றை எல்லாம் அழகாக தொகுத்து இன்போகிராபிக் வடியில் சேல்ஸ்போர்ஸ்.காம் நிறுவனம் வெளியிட்டுள்ளது.
இந்த இன்போகிராபிக்கில் பேஸ்புக்,டிவிட்டர் ,ஜி-பிளஸ் மற்றும் லிங்க்டுஇன் ஆகிய முன்னணி சமூக வலைப்பின்னல் சேவைகளில் மறைந்திருக்கும் அம்சங்கள் வரிசையாக புகைப்பட குறிப்புகளுடன் விளக்கப்பட்டுள்ளது.
பேஸ்புக்கும் , டிவிட்டரும் எனக்கு அத்துபடி என நினைப்பவர்களுக்கே கூட இந்த அம்சங்கள் வியப்பை அளிக்கலாம். தொழில்முறை நோக்கில் மட்டுமே பயன்படுத்தப்படும் லிங்க்டுஇன் சேவை பற்றி சொல்லவே வேண்டாம். சமூக வலைப்பின்னல் தளங்களில் ஏற்கனவே பயன்படுத்திவரும் அம்சங்களோடு இந்த ரகசிய அம்சங்களையும் தெரிந்து கொண்டால் பயனுள்ளதாக இருக்கும்.
அவற்றில் சிலவற்றை பார்க்கலாம்;
பேஸ்புக்; பேஸ்புக்கில் மெசேஜ் பகுதியில் செய்திகளை பார்க்கும் போது அருகே உள்ள அதர்( பிற) பகுதியை கிளிக் செய்தால் ,பேஸ்புக்கில் உங்களுக்கு தொடர்பு இல்லாதவர்களிடம் இருந்து பேஸ்புக்கால் அனுப்பி வைக்கப்படும் செய்திகளை பார்க்கலாம்.
பேஸ்புக் பதிவுகளின் கீழ் உள்ள பகுதியில் கிளிக் செய்தால் அந்த பதிவுக்கான லைக்குகள் மற்றும் பகிர்வுகளை தெரிந்து கொள்ளலாம்.
அதே போல மேனேஜ் பகுதிக்கு சென்று பக்கவாட்டில் தோன்றும் அம்சங்களின் வரிசையை மாற்றி அமைத்துக்கொள்ளலாம்.
ஜி-பிளஸ்; ஜி-பிளசில் பியூபிள் பகுதிக்கு சென்று அங்கிருந்து உங்கள் நட்பு வட்டத்தை மற்றவர்களுடன் பகிர்ந்து கொள்ளலாம்.
லிங்க்டுஇன்; தொழில் சார்ந்த நட்புகளை உருவாக்கித்தரும் லிங்க்டுஇன் சேவையில் குறிப்பிட்ட ஒரு குழுவில் இணைவதன் மூலம் உங்களுடன் தொடர்பில் இல்லாத ஒரு உறுப்பினருக்கு அந்த குழுவில் இருந்து செய்தி அனுப்பலாம்.
அதே போல பயனாளிகள் தங்கள் தொடர்புகளின் பட்டியலையும் செட்டிங்சிற்கு சென்று தரவிறக்கம் செய்து கொள்ளலாம்.

மேலும் விவரங்களுக்கு சமூக வலைப்பின்னல் இன்போகிராபிக்: https://www.salesforce.com/ca/blog/2015/07/hidden-social-media-features.html

——

தளம் புதிது; தொழில்நுட்ப தோழன்

இணையத்தில் செய்திகளை தெரிந்து கொள்ள வேண்டும் என்றால் கூகுள் நியூஸ் அல்லது பிங் நியூஸ் தளம் ஏற்றது.யாஹூ நியூசையும் மறந்துவிடுவதற்கில்லை. அதே நேரத்தில் இணையம் மற்றும் தொழில்நுட்பம் சார்ந்த செய்திகளை மட்டும் தெரிந்து கொள்ள விரும்பினால் டெக்மெமீ இணையதளம் அதற்கு ஏற்றதாக இருக்கும். திரட்டி வகையை சேர்ந்த இந்த தளத்தை தொழில்நுடப் செய்திகளின் சங்கமம் என்று சொல்லலாம். அந்த அளவுக்கு முக்கிய தளங்களில் இருந்து தொழில்நுட்ப செய்திகள் இதில் இடம்பெறுகின்றன. செய்திகளை தேடும் வசதியும் இருக்கிறது.
தொழில்நுட்ப உலகில் அப்டேட்டாக இருக்க விரும்பினால் இந்த தளத்தை புக்மார்க் செய்து கொள்ளலாம்.

இணையதள முகவரி: http://techmeme.com/

———–

செயலி புதிது; இ-மெயில் எளிது

மைக்ரோசாப்ட் நிறுவனம் இ-மெயில் பயன்பாட்டை மேலும் எளிதாக்கும் வகையில் ஐபோனில் செயல்படக்கூடிய செண்ட் எனும் புதிய செயலியை அறிமுகம் செய்துள்ளது. இந்த செயலி இ-மெயில் அனுப்புவதை குறுஞ்செய்தி போல் கொண்டு வந்திருக்கிறது. மெயில் வடிவமைப்பில் அதன் உள்ளடக்கத்தை குறிக்கும் சப்ஜெக்ட் அம்சத்தை நீக்கி இதை சாத்தியமாக்கியுள்ளது. இந்த செயலி மூலம் பயனாளிகள் தங்களுடன் மெயில் தொடர்பில் உள்ளவர்களுக்கு குறுஞ்செய்தி போல எளிதாக மெயில் அனுப்பலாம். முதல் கட்டமாக அமெரிக்காவில் அறிமுகமாகி உள்ளது,.விரைவில் மற்ற நாடுகளிலும் எதிர்பார்க்கலாம். ஆண்ட்ராய்டுக்கும் வரும் என நம்பலாம்.

செயலி இணைப்பு: https://blogs.office.com/2015/07/22/introducing-send-designed-for-in-and-out-email/

——

பயர்பாக்சில் ஹைலைட் வசதி

டெக்ஸ்ட்மார்க்கர் பயர்பாக்ஸ் பிரவுசருக்கான நீட்டிப்பு சேவையாக அறிமுகமாகி உள்ளது. இதன் மூலம் இணையத்தில் உலாவும் போது பயன்படுத்தும் இணையதளங்களில் குறிபிட்ட வாசகங்களை ஹைலைட் செய்து கொள்ளலாம். ஹைலைட் செய்ய வேண்டிய வாசகங்களை மவுஸ் மூலம் செலெக்ட் செய்து விட்டு, டெக்ஸ்ட்மார்க்கர் டூல் பாரை கிளிக் செய்தால் போதும். ஹைலைட் வசதிக்கான வண்ணத்தையும் முதலிலேயே தேர்வு செய்து கொள்ளலாம். ஒன்றுக்கும் மேற்பட்ட வண்ணங்களையும் பயன்படுத்தலாம். பின்னணி நிறத்தையும் மாற்றிக்கொள்ளும் வசதி இருக்கிறது. இந்த வசதி தற்காலிகமானது தான் என்றாலும் இதை நிரந்தமாகவும் மாற்றிக்கொள்ளலாம். இவற்றை புக்மார்க்காக கூட மாற்றிக்கொள்ளலாம்.

விவரங்களுக்கு: https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/textmarkerpro/?src=cb-dl-updated

———
இணையத்தின் முதல் பரிமாற்றம்

இணையத்தில் ஒவ்வொரு நொடியும் கோடிக்கணக்கான பைட்களில் தகவல்கள் பரிமாறிக்கொள்ளப்படுகின்றன. ஆனால் இணையத்தில் முதன் முதலில் பரிமாறிக்கொள்ளப்பட்ட வார்த்தை என்ன தெரியுமா? இது பற்றிய ஆச்சர்ய தகவலை பிஸ்னஸ் இன்சைடர் இணையதளம் சமீபத்தில் வெளியிட்டது.
இன்றைய இணையத்தின் மூல வடிவமான அர்பாநெட் வலைப்பின்னலில் இந்த தகவல் பரிமாற்றம் 1969 ல் நிகழந்துள்ளது. இணையத்திற்கான ஆய்வு நடைபெற்று வந்த யூ.சி.எல்.ஏ மையத்தில் இருந்து ஆய்வாளர்கள் சில நூறு மைல்கள் தொலைவில் இருந்த ஸ்டான்போர்ட் பல்கலைக்கழ ஆய்வாளர்களுடன் தொடர்பு கொள்ள முயற்சி செய்து கொண்டிருந்தனர். இதற்காக அவர்கள் லாக் இன் எனும் வார்த்தையை மட்டும் அனுப்பி வைக்க முயன்றனர். அப்போது முதல் இரண்டு எழுத்துக்களை டைப் செய்ததுமே கம்ப்யூட்டர் கிராஷாகி விடவே அந்த இரண்டு எழுத்துக்கள் மட்டும் போய் சேர்ந்தன. ஆக, ’லோ’ தான் இணையத்தில் பரிமாறிக்கொள்ளப்பட்ட முதல் வார்த்தையாக ஆனது.

இணைப்பு; http://www.lk.cs.ucla.edu/internet_first_words.html

———

நீங்கள் பேஸ்புக் அபிமானியா? டிவிட்டர் விரும்பியா? இல்லை நீங்கள் லிங்க்டுஇன் அல்லது ஜி-பிளஸ் சேவையை அதிகம் பயன்படுத்துபவரா? உங்கள் அபிமான வலைப்பின்னல் சேவை எதுவாக வேண்டுமானாலும் இருக்கட்டும், கேள்வி என்ன என்றால் அந்த சேவையில் உள்ள எல்லா அம்சங்களும் உங்களுக்குத்தெரியுமா? என்பது தான். ஏனெனில் பரவலாக பயன்படுத்தப்படும் சமூக வலைப்பின்னல் தளங்களில் பலரும் அறிந்திராத சின்ன சின்ன அம்சங்கள் இருக்கின்றன என்கின்றனர்.
உதாரணத்திற்கு குறும்பதிவு சேவையான டிவிட்டரில் பயனாளிகள் தாங்கள் டிவிட்டர் நண்பர்களை அன்பாலோ செய்யாமல், அவர்கள் குறும்பதிவுகள் தங்கள் டைம்லைனில் தோன்றாத வகையில் மியூட் மட்டும் செய்யலாம். அதே போல டிவிட்டரில் புகைப்படத்தை பகிர்ந்து கொள்ளும் போது அதில் உள்ளவர்களை டேக் செய்யும் வசதியும் இருக்கிறது.
இப்படி ஒவ்வொரு சமூக வலைப்பின்னல் சேவையிலும் பரவலாக அறியப்படாத வசதிகளும் அம்சங்களும் இருக்கவே செய்கின்றன. இவற்றை எல்லாம் அழகாக தொகுத்து இன்போகிராபிக் வடியில் சேல்ஸ்போர்ஸ்.காம் நிறுவனம் வெளியிட்டுள்ளது.
இந்த இன்போகிராபிக்கில் பேஸ்புக்,டிவிட்டர் ,ஜி-பிளஸ் மற்றும் லிங்க்டுஇன் ஆகிய முன்னணி சமூக வலைப்பின்னல் சேவைகளில் மறைந்திருக்கும் அம்சங்கள் வரிசையாக புகைப்பட குறிப்புகளுடன் விளக்கப்பட்டுள்ளது.
பேஸ்புக்கும் , டிவிட்டரும் எனக்கு அத்துபடி என நினைப்பவர்களுக்கே கூட இந்த அம்சங்கள் வியப்பை அளிக்கலாம். தொழில்முறை நோக்கில் மட்டுமே பயன்படுத்தப்படும் லிங்க்டுஇன் சேவை பற்றி சொல்லவே வேண்டாம். சமூக வலைப்பின்னல் தளங்களில் ஏற்கனவே பயன்படுத்திவரும் அம்சங்களோடு இந்த ரகசிய அம்சங்களையும் தெரிந்து கொண்டால் பயனுள்ளதாக இருக்கும்.
அவற்றில் சிலவற்றை பார்க்கலாம்;
பேஸ்புக்; பேஸ்புக்கில் மெசேஜ் பகுதியில் செய்திகளை பார்க்கும் போது அருகே உள்ள அதர்( பிற) பகுதியை கிளிக் செய்தால் ,பேஸ்புக்கில் உங்களுக்கு தொடர்பு இல்லாதவர்களிடம் இருந்து பேஸ்புக்கால் அனுப்பி வைக்கப்படும் செய்திகளை பார்க்கலாம்.
பேஸ்புக் பதிவுகளின் கீழ் உள்ள பகுதியில் கிளிக் செய்தால் அந்த பதிவுக்கான லைக்குகள் மற்றும் பகிர்வுகளை தெரிந்து கொள்ளலாம்.
அதே போல மேனேஜ் பகுதிக்கு சென்று பக்கவாட்டில் தோன்றும் அம்சங்களின் வரிசையை மாற்றி அமைத்துக்கொள்ளலாம்.
ஜி-பிளஸ்; ஜி-பிளசில் பியூபிள் பகுதிக்கு சென்று அங்கிருந்து உங்கள் நட்பு வட்டத்தை மற்றவர்களுடன் பகிர்ந்து கொள்ளலாம்.
லிங்க்டுஇன்; தொழில் சார்ந்த நட்புகளை உருவாக்கித்தரும் லிங்க்டுஇன் சேவையில் குறிப்பிட்ட ஒரு குழுவில் இணைவதன் மூலம் உங்களுடன் தொடர்பில் இல்லாத ஒரு உறுப்பினருக்கு அந்த குழுவில் இருந்து செய்தி அனுப்பலாம்.
அதே போல பயனாளிகள் தங்கள் தொடர்புகளின் பட்டியலையும் செட்டிங்சிற்கு சென்று தரவிறக்கம் செய்து கொள்ளலாம்.

மேலும் விவரங்களுக்கு சமூக வலைப்பின்னல் இன்போகிராபிக்: https://www.salesforce.com/ca/blog/2015/07/hidden-social-media-features.html

——

தளம் புதிது; தொழில்நுட்ப தோழன்

இணையத்தில் செய்திகளை தெரிந்து கொள்ள வேண்டும் என்றால் கூகுள் நியூஸ் அல்லது பிங் நியூஸ் தளம் ஏற்றது.யாஹூ நியூசையும் மறந்துவிடுவதற்கில்லை. அதே நேரத்தில் இணையம் மற்றும் தொழில்நுட்பம் சார்ந்த செய்திகளை மட்டும் தெரிந்து கொள்ள விரும்பினால் டெக்மெமீ இணையதளம் அதற்கு ஏற்றதாக இருக்கும். திரட்டி வகையை சேர்ந்த இந்த தளத்தை தொழில்நுடப் செய்திகளின் சங்கமம் என்று சொல்லலாம். அந்த அளவுக்கு முக்கிய தளங்களில் இருந்து தொழில்நுட்ப செய்திகள் இதில் இடம்பெறுகின்றன. செய்திகளை தேடும் வசதியும் இருக்கிறது.
தொழில்நுட்ப உலகில் அப்டேட்டாக இருக்க விரும்பினால் இந்த தளத்தை புக்மார்க் செய்து கொள்ளலாம்.

இணையதள முகவரி: http://techmeme.com/

———–

செயலி புதிது; இ-மெயில் எளிது

மைக்ரோசாப்ட் நிறுவனம் இ-மெயில் பயன்பாட்டை மேலும் எளிதாக்கும் வகையில் ஐபோனில் செயல்படக்கூடிய செண்ட் எனும் புதிய செயலியை அறிமுகம் செய்துள்ளது. இந்த செயலி இ-மெயில் அனுப்புவதை குறுஞ்செய்தி போல் கொண்டு வந்திருக்கிறது. மெயில் வடிவமைப்பில் அதன் உள்ளடக்கத்தை குறிக்கும் சப்ஜெக்ட் அம்சத்தை நீக்கி இதை சாத்தியமாக்கியுள்ளது. இந்த செயலி மூலம் பயனாளிகள் தங்களுடன் மெயில் தொடர்பில் உள்ளவர்களுக்கு குறுஞ்செய்தி போல எளிதாக மெயில் அனுப்பலாம். முதல் கட்டமாக அமெரிக்காவில் அறிமுகமாகி உள்ளது,.விரைவில் மற்ற நாடுகளிலும் எதிர்பார்க்கலாம். ஆண்ட்ராய்டுக்கும் வரும் என நம்பலாம்.

செயலி இணைப்பு: https://blogs.office.com/2015/07/22/introducing-send-designed-for-in-and-out-email/

——

பயர்பாக்சில் ஹைலைட் வசதி

டெக்ஸ்ட்மார்க்கர் பயர்பாக்ஸ் பிரவுசருக்கான நீட்டிப்பு சேவையாக அறிமுகமாகி உள்ளது. இதன் மூலம் இணையத்தில் உலாவும் போது பயன்படுத்தும் இணையதளங்களில் குறிபிட்ட வாசகங்களை ஹைலைட் செய்து கொள்ளலாம். ஹைலைட் செய்ய வேண்டிய வாசகங்களை மவுஸ் மூலம் செலெக்ட் செய்து விட்டு, டெக்ஸ்ட்மார்க்கர் டூல் பாரை கிளிக் செய்தால் போதும். ஹைலைட் வசதிக்கான வண்ணத்தையும் முதலிலேயே தேர்வு செய்து கொள்ளலாம். ஒன்றுக்கும் மேற்பட்ட வண்ணங்களையும் பயன்படுத்தலாம். பின்னணி நிறத்தையும் மாற்றிக்கொள்ளும் வசதி இருக்கிறது. இந்த வசதி தற்காலிகமானது தான் என்றாலும் இதை நிரந்தமாகவும் மாற்றிக்கொள்ளலாம். இவற்றை புக்மார்க்காக கூட மாற்றிக்கொள்ளலாம்.

விவரங்களுக்கு: https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/textmarkerpro/?src=cb-dl-updated

———
இணையத்தின் முதல் பரிமாற்றம்

இணையத்தில் ஒவ்வொரு நொடியும் கோடிக்கணக்கான பைட்களில் தகவல்கள் பரிமாறிக்கொள்ளப்படுகின்றன. ஆனால் இணையத்தில் முதன் முதலில் பரிமாறிக்கொள்ளப்பட்ட வார்த்தை என்ன தெரியுமா? இது பற்றிய ஆச்சர்ய தகவலை பிஸ்னஸ் இன்சைடர் இணையதளம் சமீபத்தில் வெளியிட்டது.
இன்றைய இணையத்தின் மூல வடிவமான அர்பாநெட் வலைப்பின்னலில் இந்த தகவல் பரிமாற்றம் 1969 ல் நிகழந்துள்ளது. இணையத்திற்கான ஆய்வு நடைபெற்று வந்த யூ.சி.எல்.ஏ மையத்தில் இருந்து ஆய்வாளர்கள் சில நூறு மைல்கள் தொலைவில் இருந்த ஸ்டான்போர்ட் பல்கலைக்கழ ஆய்வாளர்களுடன் தொடர்பு கொள்ள முயற்சி செய்து கொண்டிருந்தனர். இதற்காக அவர்கள் லாக் இன் எனும் வார்த்தையை மட்டும் அனுப்பி வைக்க முயன்றனர். அப்போது முதல் இரண்டு எழுத்துக்களை டைப் செய்ததுமே கம்ப்யூட்டர் கிராஷாகி விடவே அந்த இரண்டு எழுத்துக்கள் மட்டும் போய் சேர்ந்தன. ஆக, ’லோ’ தான் இணையத்தில் பரிமாறிக்கொள்ளப்பட்ட முதல் வார்த்தையாக ஆனது.

இணைப்பு; http://www.lk.cs.ucla.edu/internet_first_words.html

———

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *