விக்கிபீடியா உருவான வரலாறு!

360_wikipedia_0817இதோ இந்த நொடி உலகின் எதோ ஒரு மூளையில் இருக்கும் ஒருவர் புதிய தலைப்பிலான கட்டுரையை உருவாக்கும் முயற்சியில் ஈடுபட்டிருக்கலாம்.இதே விநாடி இன்னும் சிலர் ஏற்கனவே உருவாக்கப்பட்ட கட்டுரைகளில் திருத்தங்கள் தேவையா? என பரிசீலித்துக்கொண்டிருக்கலாம். இன்னும் பலர் தங்களுக்கு தெரிந்த விவரங்களை பொறுப்புடன் இடம்பெறசெய்து கொண்டிருக்கலாம். யாருடைய கட்டளையும் இவர்களை இயக்கி கொண்டிருக்கவில்லை.பரிசையோ,பாராட்டியோ எதிர்பார்க்காமல் பங்களிப்பே தங்கள் கடமை என இவர்கள் செயல்பட்டுக்கொண்டிருக்கின்றனர். இந்த அயராத உழைப்பின் பலனை தான் இணைய உலகம் விக்கிபீடியா எனும் பெயரில் அனுபவித்துக்கொண்டிருக்கிறது.

கட்டற்ற கலைக்களஞ்சியம் என வர்ணிக்கப்படும் விக்கிபீடியா பாராட்டு மழை,சர்ச்சை பூகம்பங்கள் ,விமர்சன சூறாவளிகள் என எல்லாவற்றையும் கடந்து 15 ஆண்டுகளை நிறைவு செய்திருக்கிறது.

இணைய உலகில் 15 ஆண்டுகள் என்பது மிக நீண்ட காலம். இணைய சாம்ராஜ்யங்கள் உருவாகி,எழுச்சி பெற்று,பின்னர் மறக்கப்பட போதுமான காலம். சந்தேகம் இருந்தால் மைஸ்பேஸ் தளம் பற்றி நினைத்துப்பாருங்கள். 2003 ல் அறிமுகமான இந்த சமூக வலைப்பின்னல் தளம் பெரும் அதிர்வுகளை ஏற்படுத்தி பின்னர் பேஸ்புக் மாயத்தில் எடுபடாமல் போய்விட்டது.
அதற்கு மூன்று ஆண்டுகளுக்கு முன் அறிமுகமான பிரென்ட்ஸ் யுனைடெட் தளமும் என்ன ஆனது என்று தெரியவில்லை. ஜியோசிட்டிஸ் போன்ற புகழ் பெற்ற சேவைகளுக்கு இறங்கற்பா பாடியாகி விட்டது. புதிய அலை சேவைகள் அறிமுகமாகி கொண்டிருக்கின்றன.

ஆனால் விக்கிபீடியா அதிகம் நாடப்படும் முன்னணி இணையதளங்களில் ஒன்றாக தொடர்கிறது.இந்த இணைய களஞ்சியம் வளர்ந்து கொண்டே இருக்கிறது.விக்கிபீடியாவின் வளர்ச்சி வியக்க வைத்துக்கொண்டே இருக்கிறது. எந்த தகவல் தேவை என்றாலும் விக்கிபீடியாவை நாடலாம் என்பதற்கு ஏற்ப விக்கிபீடியாவை பார்த்து வியக்கவும் அதனையே நாடலாம். விக்கிபீடியா புள்ளி விவரங்கள் பக்கம் விக்கிபீடியா மற்றும் அதன் சகோதர திட்டங்கள் விநாடிக்கு பத்து திருத்தங்கள் எனும் வேகத்தில் வளர்ந்து கொண்டிருப்பதாகம் குறிப்பிடுகிறது. சும்மா இல்லை விக்கி கலாச்சாரப்படி இதற்கான ஆதாரமும் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. விக்கிபீடியா மொத்தம் 291 மொழிகளில் செயல்படுகிறது. பிரதான மொழியான ஆங்கிலத்தில் 5,058,949 கட்டுரைகளுக்கு மேல் இருக்கின்றன. தினமும் 800 புதிய கட்டுரைகள் இணைந்து கொண்டிருக்கின்றன. மாதம் 20,000 க்கு மேல் புதிய கட்டுரைகள் எனும் விகித்ததில் இந்த வளர்ச்சி இருக்கிறது. 2006 ல் 50,000 கட்டுரை என உச்சத்தில் இருந்திருக்கிறது.- https://en.wikipedia.org/wiki/Wikipedia:Statistics

ஆனால் எண்ணிக்கையை விட விக்கிபீடியாவை பற்றி வியப்பான விஷயம் அதன் பின்னே இருக்கும் இணைய சமூகம். துடிப்பு மிக்க அந்த சமூகத்தை இயக்கி கொண்டிருப்பது,யார் வேண்டுமானாலும் கட்டுரைகளை இடம்பெற வைக்கலாம், எவர் வேண்டுமானாலும் அதில் திருத்தங்களை செய்யலாம் எனும் இணைய ஜனநாயக பன்பு தான்! விக்கிபீடியாவின் பலமும் இது தான். அதன் நம்பகத்தன்மையை சந்தேகத்துடன் நோக்கி,முன்வைக்கப்படும் விமர்சனங்களுக்கு இலக்காக்கும் பலவீனமும் இது தான்.
Jimmy Wales
ஆனால் கேள்விகள் மற்றும் தாக்குதல்களை மீறி விக்கிபீடியாவை வெற்றி பெற வைத்திருப்பது அதன் பங்கேற்பு ஜனநாயகம் தான். இந்த அம்சத்தால் தான் தன்னார்வல கட்டுரையாளர்கள் மற்றும் திருந்தங்களை செய்பவர்கள் ஈர்க்கப்பட்டு மகத்தான கூட்டு முயற்சியாக விக்கிபீடியாவை பளிச்சிட செய்து வருகின்றனர்.
விக்கிபீடியா இந்த அளவு விஸ்வரூப வளர்ச்சியை பெறும் என்று அதன் நிறுவனரான ஜிம்மி வேல்ஸே கூட நினைத்துப்பார்த்திருப்பாரா? என்று தெரியவில்லை.

இந்த வியப்புடன் விக்கிபீடியாவின் பிரம்மிக்க வைக்கும் வளர்ச்சியை கொஞ்சம் திரும்பி பார்க்கலாம்!
2001ம் ஆண்டு ஜனவரி 15 ம் தேதி விக்கிபீடியா அறிமுகமானது. ஆனால் விக்கிபீடியா வரலாற்றை முழுமையாக அறிந்து கொள்ள அதற்கு முன்னர் நுபீடியாவையும், புரோமிராமிங் முன்னோடியான வார்ட் கன்னிங்ஹாமையும்(Ward Cunningham)தெரிந்து கொள்ள வேண்டும்.
நுபீடியா தான் ஒருவிதத்தில் விக்கிபீடியாவின் மூத்த சகோதரன். அதில் இருந்து கிளையாக பிரிந்து விருட்சமாக விக்கிபீடியா வளர்ந்திருக்கிறது.

நுபீடியா தான் ஜிம்மி வேல்சும் ,இணை நிறுவனருமான லாரி சாங்கரும் (Larry Sanger) இணைந்து உருவாக்கிய முதல் இணைய களஞ்சியம். வல்லுனர்கள் கொண்டு எழுதப்பட்ட கட்டுரைகளை, இணையவாசிகள் கொண்டு சரி பார்த்து வெளியிடும் நோக்கத்துடன் இது உருவாக்கப்பட்டது. ஆனால் பிரச்சனை என்ன என்றால் முதல் ஆறு மாதங்களில் 2 கட்டுரைகள் தான் உருவாகி இருந்தது. இதே வேகத்தில் (!) தொடர்ந்தால் களஞ்சியம் எப்போது முழுவதுமாக உருவாவது என ஜிம்மி வேல்ஸ் கவலைப்பட்டார். அவரது கவலையை பகிர்ந்து கொண்ட சாங்கர், இதற்கு துணையாக இன்னொரு களஞ்சியத்தை உருவாக்கலாம் எனு யோசனை கூறினார். நுபீடியா போல் அல்லாமல் இந்த களஞ்சியத்தில் ஆசிரியர் குழு மேற்பார்வை இல்லாமல் யார் வேண்டுமானல் பங்கேற்கலாம் ,திருத்தங்களை செய்யலாம் என்று கூறினார். இதன் விளைவாக பிறந்தது தான் விக்கிபீடியா.முதல் ஆண்டிலேயே அது 20,000 கட்டுரைகளுடன் ஆங்கிலம் தவர 17 மொழிகளில் கிளைப்பரப்பி அபார வளர்ச்சி பெறத்துவங்கியது.
விக்கிபீடியாவின் வெற்றிக்கு காரணம் பலரும் அறிந்தது போல, அதில் யார் வேண்டுமானாலும் கட்டுரைகளை சேர்க்கலாம் மற்றும் திருத்தலாம் என்பது தான். ஆனால்,இந்த கட்டற்ற சுதந்திரம் பின்னே ஒரு சுய ஒழுங்கும்,கட்டுப்பாடும் இருப்பதை மறந்துவிடக்கூடாது.

விக்கிபீடியாவில் மேற்கொள்ளப்படும் ஒவ்வொரு திருத்தமும் அதற்கான பக்கத்தில் ஆவணப்படுத்தப்பட்டு வருகிறது. எந்த ஒரு திருத்தத்தையும் எவரும் பார்க்கலாம்.அதில் பழுதிருந்தால் புதிதாக சேர்க்கலாம். இரண்டும் சேர்ந்தே ஆவணப்படுத்தப்படும். பழுதான தகவலை திருத்த வேண்டும் என்றால் அதற்கான ஆதாரம் தேவை. இந்த ஆதாரங்களை சரி பார்த்து, ஏற்க தன்னார்வலர்கள் குழு செயல்பட்டுக்கொண்டிருக்கிறது. கட்டுரையை உருவாக்குபவர்களும், அவற்றில் திருத்தங்களை மேற்கொள்பவர்களையும் உள்ள்டக்கிய மாபெரும் இணைய சமூகமே விக்கிபீடியாவை உயிர்ப்புடன் வைத்திருக்கிறது.

விக்கிபீடியாவில் தணிக்கை கிடையாது. ஆனால் அதற்கான விதிகள் இருக்கின்றன.நடுநிலை கடைபிடிக்கப்பட வேண்டும் எனும் கொள்கை இருக்கிறது.
திருத்தங்கள் இதை சாத்தியமாக்குகிறது. அதற்கான நியாயத்தை உறுதி செய்ய அதன் வரலாறும் சேமிக்க்கப்பட்டு வருகிறது.
உண்மையில் இந்த அம்சமும், புதிய பக்கங்களை மிக எளிதாக உருவாக்கி இணைக்கும் அம்சமுமே விக்கிபீடியாவின் ஆதார அம்சமாக இருக்கிறது. இந்த அடிப்படைக்காக விக்கிபீடியா சமூகமும், இணைய உலகமும் கன்னிங்ஹாமிற்கு நன்றி கடன் பட்டிருக்கிறது. ஏனெனில் அவர் தான், இதற்கான சாப்ட்வேர் அடித்தளமான விக்கியை உருவாக்கி தந்தவர்.

அமெரிக்காவின் ஆரேகோன் மாநிலத்தைச்சேர்ந்த கன்னிங்ஹாம் ,டெக்ட்ரானிக்ஸ் எனும் நிறுவனத்தில் பணியாற்றிக்கொண்டிருந்தார். புரோகிராமிங் புலியான அவர் ஆப்பிள் நிறுவனத்தின் ஹைபர்கார்ட் எனும் புரோகிராமில் விளையாடிக்கொண்டிருந்தார். ஏற்கனவே ஒரு பக்கம் உருவாக்கப்பட்டுள்ளதா என்பதை எளிதாக அறிந்து கொண்டு புதிய இணைய பக்கத்தை இதில் உருவாக்குவது எளிதாக இருப்பதை அவர் கண்டுகொண்டார். இதை கொண்டு அவர் தனது நிறுவன ஊழியர்களிடம் அவர்களைப்பற்றிய பக்கங்களை உருவாக்கி தருமாறு கேட்டார். இந்த பக்கங்களை எல்லாம் இணைத்தால், யார் எந்த திட்டங்களில் என்ன செய்து கொண்டிருக்கின்றனர் என்பதை எளிதாக அறிந்து கொள்ளலாம் என்று அவர் நினைத்தார்.

முதலில் ஊழியர்கள் இதை சந்தேகத்துடன் பார்த்தாலும் பின்னர், இது செயல்பட்ட விதம் கண்டு அசந்து விட்டனர். குறிப்பாக புதிய பக்கத்தை எளிதாக சேர்க்க முடிந்தது மற்றும் தங்களைப்பற்றிய விவரங்களை அதைவிட எளிதாக அப்டேட் செய்ய முடிந்தது கண்டு சொக்கிப்போயினர்.
இணைப்புகளை உருவாக்குவது,கூட்டு முயற்சியுடன் திருத்துவது மற்றும் வெளியிடுவது ஆகிய அம்சங்களை கொண்ட இந்த வசதியை அவர் இணையத்திற்கும் கொண்டு சென்றார்.

1995 ம் ஆண்டு இதன் இணைய வடிவத்தை அவர் அறிமுகம் செய்தார். முதலில் இதற்கு குவிக்வெப் என பெயர் வைக்க நினைத்தவர் தனது ஹவாய் பயணத்தின் தாக்கத்தால் ,விக்கிவிக்கி எனும் வேகத்தை குறிக்கும் ஹவாய் மொழி சொல்லை கொண்டு விக்கிவிக்குவெப் என பெயர் வைத்தார். விக்கிவிக்கிவெப் இணையதளம் மெல்ல வளர்ந்தது. இதனிடையே 2001 ல் ,
புதிய களஞ்சியத்தை உருவாக்க பொருத்தமான சாப்ட்வேர் தேடிக்கொண்டிருந்த லாரி சாங்கரிடம் விக்கி பயனாளி ஒருவர் இது பற்றி பரிந்துரைக்க விக்கிபீடியா உருவாகி விஸ்வரூபம் எடுத்தது.விக்கிபீடியாவின் துடிப்பு மிக்க சமூகத்தில் தமிழ் மொழியும் முக்கிய இடம் பிடித்திருப்பது பற்றி நாம் பெருமை கொள்ளலாம்.

———

flixed
தளம் புதிது; நெட்பிளிஸ் வழிகாட்டி

இணையத்தின் முன்னணி வீடியோ ஸ்டீரிமிங் சேவையான நெட்பிளிக்ஸ் இந்தியாவில் அறிமுகமாகி இருக்கிறது. இந்தியா உள்ளிட்ட 100 க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளிலும் நெட்பிளிக்ஸ் விரிவாக்கம் செய்துள்ளது. நெட்பிளிக்சில் கட்டணம் செலுத்தி புதிய படங்கள் மற்றும் தொலைக்காட்சி நிகழ்ச்சிகளை பார்த்து ரசிக்கலாம். கட்டணத்தை மாதச்சந்தவாக செலுத்தும் வசதி தான் நெட்பிளிக்சின் கவரும் அம்சங்களில் ஒன்று. இந்தியாவில் இந்த சேவை எப்படி செயல்படும், என்ன விதமான வரவேற்பை பெறுகிறது என்பதை பொருத்திருந்து பார்க்க வேண்டும் என்றாலும், நெட்பிளிக்ஸ் ஒரு விதத்தில் பயனாளிகளை நிச்சயம் குழத்தில் ஆழ்த்தலாம்.நெட்பிளிஸ் வழங்கும் எல்லா படங்கள் மற்றும் தொலைக்காட்சி நிகழ்ச்சிகளை எல்லோரும் பார்த்துவிட முடியாது. அவற்றில் பல குறிப்பிட்ட நாடுகளின் காப்புரிமை கட்டுப்பாட்டிற்கு உட்பட்டவை. எனவே பயனாளிகள் எந்த இட்த்தில் இருக்கிறார் என்பதை பொருத்தே அவர் பார்க்க கூடிய உள்ளடக்கம் அமையும். ஒரு வேளை உங்களுக்கு குறிப்பிட்ட படம் அல்லது நிகழ்ச்சி எந்த எந்த பகுதியில் பார்க்கலாம் என்பது பற்றிய தகவல் தேவை என்றால் பிக்செட்.இயோ தளம் அதற்கு வழி செய்கிறது. இந்த தளத்தில் எந்த எந்த பகுதியில் எந்த படங்களை பார்க்க முடியும் என எளிதாக தேடலாம்.
இணையதள முகவரி: http://flixed.io/

செயலி புதிது; வேளாண் செயலி’

எல்லா விவரங்களும் ஸ்மார்ட்போன் உதவியுடன் விரல் நுனியில் அணுகும் வசதி சாத்தியமாகி இருக்கிறது. இந்த வசதியை விவசாயிகளுக்கும் வழங்கும் வகையில் வேளாண் துறை அமைச்சகத்தால் அக்ரி மார்கெட் செயலி அறிமுகமாகியுள்ளது. இந்த செயலி மூலம் விவசாயிகள் மற்றும் வேளாண் வியாபாரிகள் இந்தியா முழுவதும் உள்ள சந்தைகளில் முக்கிய விளை பொருட்களின் விலை நிலவரத்தை தெரிந்து கொள்ளலாம். இந்த செயலி போனின் ஜிபிஎஸ் மூலமாக விவசாயிகளின் இருப்பிடத்தை தெரிந்து கொண்டு அதற்கேற்ற விலை விவரங்களை வழங்குகிறது.
அதே போல குறிப்பிட்ட இடத்தில் எந்த பொருளுக்கான விலையையும் தெரிந்து கொள்ளும் வசதி இருக்கிறது.
மேலும் விவரங்களுக்கு: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.brinvik.vksKBazar.app

unnamed

வீடியோ புதிது; தூக்கத்தின் பலன்

நல்ல தூக்கம் எல்லோருக்கும் அவசியம். அதே போல ’நேப்’ எனப்படும் குட்டித்தூக்கமும் அவசியம் என்கின்றனர் ஆய்வாளர்கள். குட்டித்தூக்கம் களைப்பை போக்கி, படைப்பூக்கத்தின் ஆற்றலை தரக்கூடியது என்கின்றனர். பல வெற்றிகரமான மனிதர்களுக்கு குட்டித்தூக்கம் பழக்கம் தான் கைகொடுக்கின்றன. குட்டித்தூக்கம் என்றால் அலுவலக நேரத்தில் குறட்டை விட்டு தூங்குவது அல்ல, சுறுசுறுப்பான நாளுக்கு இடையே கொஞ்சம் ஓய்வெடுப்பது. குட்டித்தூக்கத்தின் அருமை பற்றி புரிய வைப்பதற்காக நியூயார்க் பத்திரிகை எளிய யூடியூப் வீடியோவை உருவாக்கியுள்ளது. ஜெர்மனி விஞ்ஞானிகள் வயலின் கலைஞர்களின் பழக்க வழக்கம் பற்றி மேற்கொண்ட ஆய்வு உள்ளிட்ட விஷயங்களை கொண்டு இந்த வீடியோ எளிமையாக பல விஷயங்களை புரிய வைக்கிறது: https://www.youtube.com/watch?v=idCDmpUGIig


நன்றி; தமிழ் இந்துவில் எழுதியது.

360_wikipedia_0817இதோ இந்த நொடி உலகின் எதோ ஒரு மூளையில் இருக்கும் ஒருவர் புதிய தலைப்பிலான கட்டுரையை உருவாக்கும் முயற்சியில் ஈடுபட்டிருக்கலாம்.இதே விநாடி இன்னும் சிலர் ஏற்கனவே உருவாக்கப்பட்ட கட்டுரைகளில் திருத்தங்கள் தேவையா? என பரிசீலித்துக்கொண்டிருக்கலாம். இன்னும் பலர் தங்களுக்கு தெரிந்த விவரங்களை பொறுப்புடன் இடம்பெறசெய்து கொண்டிருக்கலாம். யாருடைய கட்டளையும் இவர்களை இயக்கி கொண்டிருக்கவில்லை.பரிசையோ,பாராட்டியோ எதிர்பார்க்காமல் பங்களிப்பே தங்கள் கடமை என இவர்கள் செயல்பட்டுக்கொண்டிருக்கின்றனர். இந்த அயராத உழைப்பின் பலனை தான் இணைய உலகம் விக்கிபீடியா எனும் பெயரில் அனுபவித்துக்கொண்டிருக்கிறது.

கட்டற்ற கலைக்களஞ்சியம் என வர்ணிக்கப்படும் விக்கிபீடியா பாராட்டு மழை,சர்ச்சை பூகம்பங்கள் ,விமர்சன சூறாவளிகள் என எல்லாவற்றையும் கடந்து 15 ஆண்டுகளை நிறைவு செய்திருக்கிறது.

இணைய உலகில் 15 ஆண்டுகள் என்பது மிக நீண்ட காலம். இணைய சாம்ராஜ்யங்கள் உருவாகி,எழுச்சி பெற்று,பின்னர் மறக்கப்பட போதுமான காலம். சந்தேகம் இருந்தால் மைஸ்பேஸ் தளம் பற்றி நினைத்துப்பாருங்கள். 2003 ல் அறிமுகமான இந்த சமூக வலைப்பின்னல் தளம் பெரும் அதிர்வுகளை ஏற்படுத்தி பின்னர் பேஸ்புக் மாயத்தில் எடுபடாமல் போய்விட்டது.
அதற்கு மூன்று ஆண்டுகளுக்கு முன் அறிமுகமான பிரென்ட்ஸ் யுனைடெட் தளமும் என்ன ஆனது என்று தெரியவில்லை. ஜியோசிட்டிஸ் போன்ற புகழ் பெற்ற சேவைகளுக்கு இறங்கற்பா பாடியாகி விட்டது. புதிய அலை சேவைகள் அறிமுகமாகி கொண்டிருக்கின்றன.

ஆனால் விக்கிபீடியா அதிகம் நாடப்படும் முன்னணி இணையதளங்களில் ஒன்றாக தொடர்கிறது.இந்த இணைய களஞ்சியம் வளர்ந்து கொண்டே இருக்கிறது.விக்கிபீடியாவின் வளர்ச்சி வியக்க வைத்துக்கொண்டே இருக்கிறது. எந்த தகவல் தேவை என்றாலும் விக்கிபீடியாவை நாடலாம் என்பதற்கு ஏற்ப விக்கிபீடியாவை பார்த்து வியக்கவும் அதனையே நாடலாம். விக்கிபீடியா புள்ளி விவரங்கள் பக்கம் விக்கிபீடியா மற்றும் அதன் சகோதர திட்டங்கள் விநாடிக்கு பத்து திருத்தங்கள் எனும் வேகத்தில் வளர்ந்து கொண்டிருப்பதாகம் குறிப்பிடுகிறது. சும்மா இல்லை விக்கி கலாச்சாரப்படி இதற்கான ஆதாரமும் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. விக்கிபீடியா மொத்தம் 291 மொழிகளில் செயல்படுகிறது. பிரதான மொழியான ஆங்கிலத்தில் 5,058,949 கட்டுரைகளுக்கு மேல் இருக்கின்றன. தினமும் 800 புதிய கட்டுரைகள் இணைந்து கொண்டிருக்கின்றன. மாதம் 20,000 க்கு மேல் புதிய கட்டுரைகள் எனும் விகித்ததில் இந்த வளர்ச்சி இருக்கிறது. 2006 ல் 50,000 கட்டுரை என உச்சத்தில் இருந்திருக்கிறது.- https://en.wikipedia.org/wiki/Wikipedia:Statistics

ஆனால் எண்ணிக்கையை விட விக்கிபீடியாவை பற்றி வியப்பான விஷயம் அதன் பின்னே இருக்கும் இணைய சமூகம். துடிப்பு மிக்க அந்த சமூகத்தை இயக்கி கொண்டிருப்பது,யார் வேண்டுமானாலும் கட்டுரைகளை இடம்பெற வைக்கலாம், எவர் வேண்டுமானாலும் அதில் திருத்தங்களை செய்யலாம் எனும் இணைய ஜனநாயக பன்பு தான்! விக்கிபீடியாவின் பலமும் இது தான். அதன் நம்பகத்தன்மையை சந்தேகத்துடன் நோக்கி,முன்வைக்கப்படும் விமர்சனங்களுக்கு இலக்காக்கும் பலவீனமும் இது தான்.
Jimmy Wales
ஆனால் கேள்விகள் மற்றும் தாக்குதல்களை மீறி விக்கிபீடியாவை வெற்றி பெற வைத்திருப்பது அதன் பங்கேற்பு ஜனநாயகம் தான். இந்த அம்சத்தால் தான் தன்னார்வல கட்டுரையாளர்கள் மற்றும் திருந்தங்களை செய்பவர்கள் ஈர்க்கப்பட்டு மகத்தான கூட்டு முயற்சியாக விக்கிபீடியாவை பளிச்சிட செய்து வருகின்றனர்.
விக்கிபீடியா இந்த அளவு விஸ்வரூப வளர்ச்சியை பெறும் என்று அதன் நிறுவனரான ஜிம்மி வேல்ஸே கூட நினைத்துப்பார்த்திருப்பாரா? என்று தெரியவில்லை.

இந்த வியப்புடன் விக்கிபீடியாவின் பிரம்மிக்க வைக்கும் வளர்ச்சியை கொஞ்சம் திரும்பி பார்க்கலாம்!
2001ம் ஆண்டு ஜனவரி 15 ம் தேதி விக்கிபீடியா அறிமுகமானது. ஆனால் விக்கிபீடியா வரலாற்றை முழுமையாக அறிந்து கொள்ள அதற்கு முன்னர் நுபீடியாவையும், புரோமிராமிங் முன்னோடியான வார்ட் கன்னிங்ஹாமையும்(Ward Cunningham)தெரிந்து கொள்ள வேண்டும்.
நுபீடியா தான் ஒருவிதத்தில் விக்கிபீடியாவின் மூத்த சகோதரன். அதில் இருந்து கிளையாக பிரிந்து விருட்சமாக விக்கிபீடியா வளர்ந்திருக்கிறது.

நுபீடியா தான் ஜிம்மி வேல்சும் ,இணை நிறுவனருமான லாரி சாங்கரும் (Larry Sanger) இணைந்து உருவாக்கிய முதல் இணைய களஞ்சியம். வல்லுனர்கள் கொண்டு எழுதப்பட்ட கட்டுரைகளை, இணையவாசிகள் கொண்டு சரி பார்த்து வெளியிடும் நோக்கத்துடன் இது உருவாக்கப்பட்டது. ஆனால் பிரச்சனை என்ன என்றால் முதல் ஆறு மாதங்களில் 2 கட்டுரைகள் தான் உருவாகி இருந்தது. இதே வேகத்தில் (!) தொடர்ந்தால் களஞ்சியம் எப்போது முழுவதுமாக உருவாவது என ஜிம்மி வேல்ஸ் கவலைப்பட்டார். அவரது கவலையை பகிர்ந்து கொண்ட சாங்கர், இதற்கு துணையாக இன்னொரு களஞ்சியத்தை உருவாக்கலாம் எனு யோசனை கூறினார். நுபீடியா போல் அல்லாமல் இந்த களஞ்சியத்தில் ஆசிரியர் குழு மேற்பார்வை இல்லாமல் யார் வேண்டுமானல் பங்கேற்கலாம் ,திருத்தங்களை செய்யலாம் என்று கூறினார். இதன் விளைவாக பிறந்தது தான் விக்கிபீடியா.முதல் ஆண்டிலேயே அது 20,000 கட்டுரைகளுடன் ஆங்கிலம் தவர 17 மொழிகளில் கிளைப்பரப்பி அபார வளர்ச்சி பெறத்துவங்கியது.
விக்கிபீடியாவின் வெற்றிக்கு காரணம் பலரும் அறிந்தது போல, அதில் யார் வேண்டுமானாலும் கட்டுரைகளை சேர்க்கலாம் மற்றும் திருத்தலாம் என்பது தான். ஆனால்,இந்த கட்டற்ற சுதந்திரம் பின்னே ஒரு சுய ஒழுங்கும்,கட்டுப்பாடும் இருப்பதை மறந்துவிடக்கூடாது.

விக்கிபீடியாவில் மேற்கொள்ளப்படும் ஒவ்வொரு திருத்தமும் அதற்கான பக்கத்தில் ஆவணப்படுத்தப்பட்டு வருகிறது. எந்த ஒரு திருத்தத்தையும் எவரும் பார்க்கலாம்.அதில் பழுதிருந்தால் புதிதாக சேர்க்கலாம். இரண்டும் சேர்ந்தே ஆவணப்படுத்தப்படும். பழுதான தகவலை திருத்த வேண்டும் என்றால் அதற்கான ஆதாரம் தேவை. இந்த ஆதாரங்களை சரி பார்த்து, ஏற்க தன்னார்வலர்கள் குழு செயல்பட்டுக்கொண்டிருக்கிறது. கட்டுரையை உருவாக்குபவர்களும், அவற்றில் திருத்தங்களை மேற்கொள்பவர்களையும் உள்ள்டக்கிய மாபெரும் இணைய சமூகமே விக்கிபீடியாவை உயிர்ப்புடன் வைத்திருக்கிறது.

விக்கிபீடியாவில் தணிக்கை கிடையாது. ஆனால் அதற்கான விதிகள் இருக்கின்றன.நடுநிலை கடைபிடிக்கப்பட வேண்டும் எனும் கொள்கை இருக்கிறது.
திருத்தங்கள் இதை சாத்தியமாக்குகிறது. அதற்கான நியாயத்தை உறுதி செய்ய அதன் வரலாறும் சேமிக்க்கப்பட்டு வருகிறது.
உண்மையில் இந்த அம்சமும், புதிய பக்கங்களை மிக எளிதாக உருவாக்கி இணைக்கும் அம்சமுமே விக்கிபீடியாவின் ஆதார அம்சமாக இருக்கிறது. இந்த அடிப்படைக்காக விக்கிபீடியா சமூகமும், இணைய உலகமும் கன்னிங்ஹாமிற்கு நன்றி கடன் பட்டிருக்கிறது. ஏனெனில் அவர் தான், இதற்கான சாப்ட்வேர் அடித்தளமான விக்கியை உருவாக்கி தந்தவர்.

அமெரிக்காவின் ஆரேகோன் மாநிலத்தைச்சேர்ந்த கன்னிங்ஹாம் ,டெக்ட்ரானிக்ஸ் எனும் நிறுவனத்தில் பணியாற்றிக்கொண்டிருந்தார். புரோகிராமிங் புலியான அவர் ஆப்பிள் நிறுவனத்தின் ஹைபர்கார்ட் எனும் புரோகிராமில் விளையாடிக்கொண்டிருந்தார். ஏற்கனவே ஒரு பக்கம் உருவாக்கப்பட்டுள்ளதா என்பதை எளிதாக அறிந்து கொண்டு புதிய இணைய பக்கத்தை இதில் உருவாக்குவது எளிதாக இருப்பதை அவர் கண்டுகொண்டார். இதை கொண்டு அவர் தனது நிறுவன ஊழியர்களிடம் அவர்களைப்பற்றிய பக்கங்களை உருவாக்கி தருமாறு கேட்டார். இந்த பக்கங்களை எல்லாம் இணைத்தால், யார் எந்த திட்டங்களில் என்ன செய்து கொண்டிருக்கின்றனர் என்பதை எளிதாக அறிந்து கொள்ளலாம் என்று அவர் நினைத்தார்.

முதலில் ஊழியர்கள் இதை சந்தேகத்துடன் பார்த்தாலும் பின்னர், இது செயல்பட்ட விதம் கண்டு அசந்து விட்டனர். குறிப்பாக புதிய பக்கத்தை எளிதாக சேர்க்க முடிந்தது மற்றும் தங்களைப்பற்றிய விவரங்களை அதைவிட எளிதாக அப்டேட் செய்ய முடிந்தது கண்டு சொக்கிப்போயினர்.
இணைப்புகளை உருவாக்குவது,கூட்டு முயற்சியுடன் திருத்துவது மற்றும் வெளியிடுவது ஆகிய அம்சங்களை கொண்ட இந்த வசதியை அவர் இணையத்திற்கும் கொண்டு சென்றார்.

1995 ம் ஆண்டு இதன் இணைய வடிவத்தை அவர் அறிமுகம் செய்தார். முதலில் இதற்கு குவிக்வெப் என பெயர் வைக்க நினைத்தவர் தனது ஹவாய் பயணத்தின் தாக்கத்தால் ,விக்கிவிக்கி எனும் வேகத்தை குறிக்கும் ஹவாய் மொழி சொல்லை கொண்டு விக்கிவிக்குவெப் என பெயர் வைத்தார். விக்கிவிக்கிவெப் இணையதளம் மெல்ல வளர்ந்தது. இதனிடையே 2001 ல் ,
புதிய களஞ்சியத்தை உருவாக்க பொருத்தமான சாப்ட்வேர் தேடிக்கொண்டிருந்த லாரி சாங்கரிடம் விக்கி பயனாளி ஒருவர் இது பற்றி பரிந்துரைக்க விக்கிபீடியா உருவாகி விஸ்வரூபம் எடுத்தது.விக்கிபீடியாவின் துடிப்பு மிக்க சமூகத்தில் தமிழ் மொழியும் முக்கிய இடம் பிடித்திருப்பது பற்றி நாம் பெருமை கொள்ளலாம்.

———

flixed
தளம் புதிது; நெட்பிளிஸ் வழிகாட்டி

இணையத்தின் முன்னணி வீடியோ ஸ்டீரிமிங் சேவையான நெட்பிளிக்ஸ் இந்தியாவில் அறிமுகமாகி இருக்கிறது. இந்தியா உள்ளிட்ட 100 க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளிலும் நெட்பிளிக்ஸ் விரிவாக்கம் செய்துள்ளது. நெட்பிளிக்சில் கட்டணம் செலுத்தி புதிய படங்கள் மற்றும் தொலைக்காட்சி நிகழ்ச்சிகளை பார்த்து ரசிக்கலாம். கட்டணத்தை மாதச்சந்தவாக செலுத்தும் வசதி தான் நெட்பிளிக்சின் கவரும் அம்சங்களில் ஒன்று. இந்தியாவில் இந்த சேவை எப்படி செயல்படும், என்ன விதமான வரவேற்பை பெறுகிறது என்பதை பொருத்திருந்து பார்க்க வேண்டும் என்றாலும், நெட்பிளிக்ஸ் ஒரு விதத்தில் பயனாளிகளை நிச்சயம் குழத்தில் ஆழ்த்தலாம்.நெட்பிளிஸ் வழங்கும் எல்லா படங்கள் மற்றும் தொலைக்காட்சி நிகழ்ச்சிகளை எல்லோரும் பார்த்துவிட முடியாது. அவற்றில் பல குறிப்பிட்ட நாடுகளின் காப்புரிமை கட்டுப்பாட்டிற்கு உட்பட்டவை. எனவே பயனாளிகள் எந்த இட்த்தில் இருக்கிறார் என்பதை பொருத்தே அவர் பார்க்க கூடிய உள்ளடக்கம் அமையும். ஒரு வேளை உங்களுக்கு குறிப்பிட்ட படம் அல்லது நிகழ்ச்சி எந்த எந்த பகுதியில் பார்க்கலாம் என்பது பற்றிய தகவல் தேவை என்றால் பிக்செட்.இயோ தளம் அதற்கு வழி செய்கிறது. இந்த தளத்தில் எந்த எந்த பகுதியில் எந்த படங்களை பார்க்க முடியும் என எளிதாக தேடலாம்.
இணையதள முகவரி: http://flixed.io/

செயலி புதிது; வேளாண் செயலி’

எல்லா விவரங்களும் ஸ்மார்ட்போன் உதவியுடன் விரல் நுனியில் அணுகும் வசதி சாத்தியமாகி இருக்கிறது. இந்த வசதியை விவசாயிகளுக்கும் வழங்கும் வகையில் வேளாண் துறை அமைச்சகத்தால் அக்ரி மார்கெட் செயலி அறிமுகமாகியுள்ளது. இந்த செயலி மூலம் விவசாயிகள் மற்றும் வேளாண் வியாபாரிகள் இந்தியா முழுவதும் உள்ள சந்தைகளில் முக்கிய விளை பொருட்களின் விலை நிலவரத்தை தெரிந்து கொள்ளலாம். இந்த செயலி போனின் ஜிபிஎஸ் மூலமாக விவசாயிகளின் இருப்பிடத்தை தெரிந்து கொண்டு அதற்கேற்ற விலை விவரங்களை வழங்குகிறது.
அதே போல குறிப்பிட்ட இடத்தில் எந்த பொருளுக்கான விலையையும் தெரிந்து கொள்ளும் வசதி இருக்கிறது.
மேலும் விவரங்களுக்கு: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.brinvik.vksKBazar.app

unnamed

வீடியோ புதிது; தூக்கத்தின் பலன்

நல்ல தூக்கம் எல்லோருக்கும் அவசியம். அதே போல ’நேப்’ எனப்படும் குட்டித்தூக்கமும் அவசியம் என்கின்றனர் ஆய்வாளர்கள். குட்டித்தூக்கம் களைப்பை போக்கி, படைப்பூக்கத்தின் ஆற்றலை தரக்கூடியது என்கின்றனர். பல வெற்றிகரமான மனிதர்களுக்கு குட்டித்தூக்கம் பழக்கம் தான் கைகொடுக்கின்றன. குட்டித்தூக்கம் என்றால் அலுவலக நேரத்தில் குறட்டை விட்டு தூங்குவது அல்ல, சுறுசுறுப்பான நாளுக்கு இடையே கொஞ்சம் ஓய்வெடுப்பது. குட்டித்தூக்கத்தின் அருமை பற்றி புரிய வைப்பதற்காக நியூயார்க் பத்திரிகை எளிய யூடியூப் வீடியோவை உருவாக்கியுள்ளது. ஜெர்மனி விஞ்ஞானிகள் வயலின் கலைஞர்களின் பழக்க வழக்கம் பற்றி மேற்கொண்ட ஆய்வு உள்ளிட்ட விஷயங்களை கொண்டு இந்த வீடியோ எளிமையாக பல விஷயங்களை புரிய வைக்கிறது: https://www.youtube.com/watch?v=idCDmpUGIig


நன்றி; தமிழ் இந்துவில் எழுதியது.

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *