இது நடுநிலையான தேடியந்திரம்!

logo10vertical-home2-192x185அன்பபிள் (Unbubble) தேடியந்திரத்தை அறிவீர்களா? இது ஒரு சர்வதேச தேடியந்திரம். ஐரோப்பாவின் பங்களிப்பு.

தேடியந்திர உலகில் எந்த ஒரு ஒற்றை தேடியந்திரமும் ஆதிக்கம் செலுத்துவது நல்லதல்ல, அதை ஏற்றுக்கொள்ளவது அதைவிட நல்லதல்ல எனும் சிந்தனை ஐரோப்பாவில் வலுவாகவே இருக்கிறது. அதன் அடையாளமாக உருவான தேடியந்திரங்களின் வரிசையில் அன்பபிள் தேடியந்திரமும் வருகிறது.

ஆனால் இது மூல தேடியந்திரம் அல்ல: மெட்டா தேடியந்திர வகையைச்சேர்ந்தது. அதாவது இது சொந்தமாக இணையத்தை தேடுவதில்லை. மாறாக, பிற தேடியந்திரங்களின் தேடல் அட்டவனையை பயன்படுத்தி அவற்றில் இருந்து பொருத்தமான தேடல் முடிவுகளை அளிக்கிறது.

மற்ற தேடியந்திரங்களை அடிப்படையாக கொண்டு இயங்கினாலும், இரண்டு காரணங்களுக்காக இந்த தேடியந்திரத்தை கவனிக்க வேண்டும். முதல் காரணம் இதன் தேடல் இடைமுகம் நன்றாக இருக்கிறது. எளிமையாக, ஆனால் சற்று வண்ணமயமாக இருக்கும் இதன் முகப்பு பக்கத்தில் உள்ள தேடல் கட்டத்தில் குறிச்சொல்லை டைப் செய்ததும் முடிவுகளை வரிசையாக பட்டியலிடுகிறது. தேடல் முடிவுகள் நீல நிற கொட்டை எழுத்துக்கள், அதன் கீழ் சிவப்பு நிறத்தில் இணையதளத்தின் பெயர், அதற்கும் கீழ் தளத்திற்கான விளக்கம் என இதன் தேடல் பட்டியல் தெளிவாக, பளிச்சென இருக்கிறது. முடிவுகளின் இடப்பக்கத்தில் தளத்தின் தன்மையை உணர்த்தும் வகையில் அவற்றின் முகப்பு பக்க துண்டு படம் இடம்பெறுகிறது. வலப்பக்கத்தில் கூடுதல் அம்சங்களுக்கான குறிப்புகள் மற்றும் தேடல் பரிந்துரைகளை காணலாம்.

முடிவுகள் பல தேடியந்திரங்களில் இருந்து தேர்வு செய்யப்பட்டவை என்பதை பிரதிபலிக்கும் வகையில் பட்டியலின் தரம் இருப்பதை பார்க்கலாம். ஆக, ஓரளவு சிறந்த தேடல் அனுபவத்தையே அளிக்கிறது.

முடிவுகளை இணையம், புகைப்படங்கள், செய்திகள், ஷாப்பிங் உள்ளிட்ட வகைகளின் கீழ் தேடலாம். அறிவியலுக்கான பகுதியும் இருக்கிறது. குறிப்பிட்ட இணையதளத்தில் மட்டும் தேடுவதற்கான குறுக்கு வழி உள்ளிட்ட மேம்பட்ட தேடல் வசதிகளும் இருக்கின்றன.

இந்த தேடியந்திரம் தொடர்பான இரண்டாவது முக்கிய அம்சம், தேடலில் நடுநிலைத்தன்மையை பின்பற்றுவதாக தெரிவிக்கப்படுவது தான். ஆம், இந்த தேடியந்திரம் நடுநிலையான தேடல் முடிவுகளை அளிப்பதாக உறுதி அளிக்கிறது. இந்த நோக்கத்துடன் பல்வேறு தேடியந்திரங்கள் மற்றும் தேடல் ஆதாரங்களில் இருந்து முடிவுகளை எடுத்து அவற்றின் நடுநிலைத்தன்மையை பரிசீலித்து பட்டியலிடுவதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

அதாவது தேடல் குமிழ் இல்லாத முடிவுகளை பட்டியலிடுக்கிறது. பொதுவாக கூகுள் உள்ளிட்ட தேடியந்திரங்கள் முடிவுகளை வடிகட்டித்தருகின்றன. இந்த வடிகட்டல் பலவிதங்கள் நிகழ்கின்றன. இணையவாசிகளின் இருப்பிடத்திற்கு ஏற்ப அவரது நாட்டுக்கான தேடியந்திர வடிவம் முன்வைக்கப்படலாம். உதாரணத்திற்கு,இந்தியாவில் இருந்து தேடுபவர்களுக்கு இந்தியா சார்ந்த தேடல் முடிவுகள் பிரதானமாக இருக்கும். சர்வதேச பதிப்பில் இருந்து இது வேறுபட்டிருக்கும். இது தவிர, இணையவாசிகளின் கடந்த கால தேடல்களுக்கு ஏற்ப அவரது விருப்பங்கள் சார்ந்த தேடல் முடிவுகள் முன்வைக்கப்படலாம். இத்தகைய வடிகட்டல் நிகழ்கிறது என்பதை இணையவாசிகள் அறியாமலே இருக்கலாம். தேடல் குமிழ் என்பது பயனாளிகளின் தகவல் சுதந்திரத்தை பாதிக்கும் வகையில் அமைவதாக கடுமையான விமர்சனம் இருக்கிறது.

இணைய கடலில் இருந்து தகவல்களை தேடித்தருவதாக நம்பிக்கொண்டிருக்கும் போது, தேடியந்திரங்கள் அந்த முடிவுகளை வடிகட்டி தருவது ஏற்கத்தக்கது அல்லவே. எனவே தான் அவை இணையவாசிகளை சுற்றி ஒரு குமிழை உண்டாக்கி விடுவதாக குற்றம்சாட்டப்படுகிறது.

இந்த தேடல் குமிழ்கள் இல்லாமல் தேடல் முடிவுகளை அளிப்பதாக அன்பபிள் பெருமிதம் கொள்கிறது. அதன் பெயரும் இதை உணர்த்தும் வகையில் அமைந்துள்ளது.

இது தவிர, தேடல் ஆதாரங்களின் தன்மையை பரிசீலித்து, நடுநிலையான முடிவுகளை மட்டுமே தேர்வு செய்வதாகவும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இப்படி நடுநிலையான தேடல் ஆதாரங்களை தீர்மானிப்பதற்கான பிரத்யேக வழியை உருவாக்கி வைத்திருப்பதாகவும் அன்பபிள் தெரிவிக்கிறது.

பல்வேறு தேடியந்திரங்களை பரிசீலித்து ஒரே இடத்தில் சிறந்த முடிவுகளை வசதியான முறையில் அளிப்பது இதன் சிறப்பம்சமாக குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. மேலும் இணையவாசிகள் பற்றிய தனிப்பட்ட தகவல்களை சேகரிக்காமல் இருப்பதாகவும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பாதுகாப்பான தேடல் முடிவுகளையும் அளிக்கிறது.

ஜெர்மனியில் உள்ள சாஸே எனும் மென்பொருள் நிறுவனம் இந்த தேடியந்திரத்தின் பின்னே உள்ளது.  நன்கொடை மற்றும் ஷாப்பிங் பரிந்துரை மூலமான நிதி ஆதாரங்களை நம்பி இருக்கிறது.

தேடல் என்பது கூகுளுடன் தொடங்கி கூகுளில் முடியாமல் பரந்து விரிந்திருக்கிறது என்பதை உணர அன்பபிள் தேடியந்திரத்தை பயன்படுத்திப்பார்க்கலாம்.

 

தேடியந்திர முகவரி: https://www.unbubble.eu/

 

 

மெட்டா தேடியந்திரங்கள் பற்றி அறிய: http://bit.ly/2dybzLd

 

 

logo10vertical-home2-192x185அன்பபிள் (Unbubble) தேடியந்திரத்தை அறிவீர்களா? இது ஒரு சர்வதேச தேடியந்திரம். ஐரோப்பாவின் பங்களிப்பு.

தேடியந்திர உலகில் எந்த ஒரு ஒற்றை தேடியந்திரமும் ஆதிக்கம் செலுத்துவது நல்லதல்ல, அதை ஏற்றுக்கொள்ளவது அதைவிட நல்லதல்ல எனும் சிந்தனை ஐரோப்பாவில் வலுவாகவே இருக்கிறது. அதன் அடையாளமாக உருவான தேடியந்திரங்களின் வரிசையில் அன்பபிள் தேடியந்திரமும் வருகிறது.

ஆனால் இது மூல தேடியந்திரம் அல்ல: மெட்டா தேடியந்திர வகையைச்சேர்ந்தது. அதாவது இது சொந்தமாக இணையத்தை தேடுவதில்லை. மாறாக, பிற தேடியந்திரங்களின் தேடல் அட்டவனையை பயன்படுத்தி அவற்றில் இருந்து பொருத்தமான தேடல் முடிவுகளை அளிக்கிறது.

மற்ற தேடியந்திரங்களை அடிப்படையாக கொண்டு இயங்கினாலும், இரண்டு காரணங்களுக்காக இந்த தேடியந்திரத்தை கவனிக்க வேண்டும். முதல் காரணம் இதன் தேடல் இடைமுகம் நன்றாக இருக்கிறது. எளிமையாக, ஆனால் சற்று வண்ணமயமாக இருக்கும் இதன் முகப்பு பக்கத்தில் உள்ள தேடல் கட்டத்தில் குறிச்சொல்லை டைப் செய்ததும் முடிவுகளை வரிசையாக பட்டியலிடுகிறது. தேடல் முடிவுகள் நீல நிற கொட்டை எழுத்துக்கள், அதன் கீழ் சிவப்பு நிறத்தில் இணையதளத்தின் பெயர், அதற்கும் கீழ் தளத்திற்கான விளக்கம் என இதன் தேடல் பட்டியல் தெளிவாக, பளிச்சென இருக்கிறது. முடிவுகளின் இடப்பக்கத்தில் தளத்தின் தன்மையை உணர்த்தும் வகையில் அவற்றின் முகப்பு பக்க துண்டு படம் இடம்பெறுகிறது. வலப்பக்கத்தில் கூடுதல் அம்சங்களுக்கான குறிப்புகள் மற்றும் தேடல் பரிந்துரைகளை காணலாம்.

முடிவுகள் பல தேடியந்திரங்களில் இருந்து தேர்வு செய்யப்பட்டவை என்பதை பிரதிபலிக்கும் வகையில் பட்டியலின் தரம் இருப்பதை பார்க்கலாம். ஆக, ஓரளவு சிறந்த தேடல் அனுபவத்தையே அளிக்கிறது.

முடிவுகளை இணையம், புகைப்படங்கள், செய்திகள், ஷாப்பிங் உள்ளிட்ட வகைகளின் கீழ் தேடலாம். அறிவியலுக்கான பகுதியும் இருக்கிறது. குறிப்பிட்ட இணையதளத்தில் மட்டும் தேடுவதற்கான குறுக்கு வழி உள்ளிட்ட மேம்பட்ட தேடல் வசதிகளும் இருக்கின்றன.

இந்த தேடியந்திரம் தொடர்பான இரண்டாவது முக்கிய அம்சம், தேடலில் நடுநிலைத்தன்மையை பின்பற்றுவதாக தெரிவிக்கப்படுவது தான். ஆம், இந்த தேடியந்திரம் நடுநிலையான தேடல் முடிவுகளை அளிப்பதாக உறுதி அளிக்கிறது. இந்த நோக்கத்துடன் பல்வேறு தேடியந்திரங்கள் மற்றும் தேடல் ஆதாரங்களில் இருந்து முடிவுகளை எடுத்து அவற்றின் நடுநிலைத்தன்மையை பரிசீலித்து பட்டியலிடுவதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

அதாவது தேடல் குமிழ் இல்லாத முடிவுகளை பட்டியலிடுக்கிறது. பொதுவாக கூகுள் உள்ளிட்ட தேடியந்திரங்கள் முடிவுகளை வடிகட்டித்தருகின்றன. இந்த வடிகட்டல் பலவிதங்கள் நிகழ்கின்றன. இணையவாசிகளின் இருப்பிடத்திற்கு ஏற்ப அவரது நாட்டுக்கான தேடியந்திர வடிவம் முன்வைக்கப்படலாம். உதாரணத்திற்கு,இந்தியாவில் இருந்து தேடுபவர்களுக்கு இந்தியா சார்ந்த தேடல் முடிவுகள் பிரதானமாக இருக்கும். சர்வதேச பதிப்பில் இருந்து இது வேறுபட்டிருக்கும். இது தவிர, இணையவாசிகளின் கடந்த கால தேடல்களுக்கு ஏற்ப அவரது விருப்பங்கள் சார்ந்த தேடல் முடிவுகள் முன்வைக்கப்படலாம். இத்தகைய வடிகட்டல் நிகழ்கிறது என்பதை இணையவாசிகள் அறியாமலே இருக்கலாம். தேடல் குமிழ் என்பது பயனாளிகளின் தகவல் சுதந்திரத்தை பாதிக்கும் வகையில் அமைவதாக கடுமையான விமர்சனம் இருக்கிறது.

இணைய கடலில் இருந்து தகவல்களை தேடித்தருவதாக நம்பிக்கொண்டிருக்கும் போது, தேடியந்திரங்கள் அந்த முடிவுகளை வடிகட்டி தருவது ஏற்கத்தக்கது அல்லவே. எனவே தான் அவை இணையவாசிகளை சுற்றி ஒரு குமிழை உண்டாக்கி விடுவதாக குற்றம்சாட்டப்படுகிறது.

இந்த தேடல் குமிழ்கள் இல்லாமல் தேடல் முடிவுகளை அளிப்பதாக அன்பபிள் பெருமிதம் கொள்கிறது. அதன் பெயரும் இதை உணர்த்தும் வகையில் அமைந்துள்ளது.

இது தவிர, தேடல் ஆதாரங்களின் தன்மையை பரிசீலித்து, நடுநிலையான முடிவுகளை மட்டுமே தேர்வு செய்வதாகவும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இப்படி நடுநிலையான தேடல் ஆதாரங்களை தீர்மானிப்பதற்கான பிரத்யேக வழியை உருவாக்கி வைத்திருப்பதாகவும் அன்பபிள் தெரிவிக்கிறது.

பல்வேறு தேடியந்திரங்களை பரிசீலித்து ஒரே இடத்தில் சிறந்த முடிவுகளை வசதியான முறையில் அளிப்பது இதன் சிறப்பம்சமாக குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. மேலும் இணையவாசிகள் பற்றிய தனிப்பட்ட தகவல்களை சேகரிக்காமல் இருப்பதாகவும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பாதுகாப்பான தேடல் முடிவுகளையும் அளிக்கிறது.

ஜெர்மனியில் உள்ள சாஸே எனும் மென்பொருள் நிறுவனம் இந்த தேடியந்திரத்தின் பின்னே உள்ளது.  நன்கொடை மற்றும் ஷாப்பிங் பரிந்துரை மூலமான நிதி ஆதாரங்களை நம்பி இருக்கிறது.

தேடல் என்பது கூகுளுடன் தொடங்கி கூகுளில் முடியாமல் பரந்து விரிந்திருக்கிறது என்பதை உணர அன்பபிள் தேடியந்திரத்தை பயன்படுத்திப்பார்க்கலாம்.

 

தேடியந்திர முகவரி: https://www.unbubble.eu/

 

 

மெட்டா தேடியந்திரங்கள் பற்றி அறிய: http://bit.ly/2dybzLd

 

 

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *