நண்பர்களை சவாலுக்கு அழைக்க ஒரு செயலி

chocசமூக வலைத்தளங்கள் தெரியும் . சமூக செயலிகள் ?

செல்போன்களில் பயன்படுத்த பலவித செயலிகள் இருக்கின்றன அல்லவா ? அவற்றில் சமூக நோக்கம் கொண்டவற்றை தான் சமூக செயலிகள் என்று சொல்கின்றனர். அதாவது பொது நலன் நோக்கிலான செயலிகள். இவை மற்றவர்களுக்கு கைகொடுக்கவோ உதவவோ செய்யும்.

உதாரணத்துக்கு பட்ஜ் என்று ஒரு செயலி இருக்கிறது. நண்பர்களை சவாலுக்கு அழைத்து நன்கொடை வழங்க உதவுகிறது இந்த செயலி.

சவாலுக்கு அழைப்பது என்றால் , பெட் கட்டுவது. நண்பர்களோடு பேசிக்கொண்டிருக்கும் போது, இப்படி தான் நடக்கும் எவ்வளவு பெட் என்று கேட்பது உண்டல்லாவா ? பொதுவாக இப்படி பெட் கட்டும் போது அதற்கான பரிசாக பணத்தையோ, ஒரு பக்க மீசையை எடுக்க வேண்டும் என்பது போன்ற செயலையோ குறிப்பிடுவது உண்டு.

எல்லோருக்குள்ளும் இருக்கும் இந்த பழக்கத்தை தான்  , பட்ஜ் செயலி மாற்றிக்காட்டுகிறது. இந்த செயலியை செல்போனில் டவுண்லோடு செய்து , அதன் மூலம் நண்பர்களை சவாலுக்கு அழைக்கலாம். அஜீத் பழம் ஓடுமா , விஜய்யின் ஜில்லா ஹிட்டாகுமா ? என்பது உட்பட சவால் எதுவாக வேண்டுமானால் இருக்கலாம். ஆனால் யார் வெற்றி பெற்றாலும் , தோற்றவர்கள் பேசப்பட்ட தொகையை சேவை அமைப்பு ஒன்றுக்கு நன்கொடையாக வழங்க வேண்டும். நண்பர்களுடன் விளையாடியது போலவும் இருக்கும். நன்கொடை வழங்கியது போலவும் இருக்கும்.

எல்லோரும் நல்லவரே, மற்றவர்களுக்கு உதவும் எண்ணம் கொண்டவரே எனும் நம்பிக்கையில் அந்த கொடைதன்மைக்கு வாய்ப்பளிக்கும் வகையில் இந்த செயலி உருவாக்கப்பட்டுள்ளதாக் பட்ஜ் தெரிவிக்கிறது.

ஐபோனுக்காக உருவாக்கப்பட்டுள்ள செயலி. அமெரிக்காவை மையமாக கொண்டது, இதில் பட்டியலிடப்பட்டுள்ள சேவை அமைப்புகளும் அமெரிக்காவை மையமாக கொண்டதாக இருக்கலாம். அதனால் என்ன , நல்ல செயலி. தெரிந்து கொள்வோமே. நாமும் இது போன்ற செயலியை உருவாக்குவோமே.

செயலி முகவரி: http://www.thebudge.com/

chocசமூக வலைத்தளங்கள் தெரியும் . சமூக செயலிகள் ?

செல்போன்களில் பயன்படுத்த பலவித செயலிகள் இருக்கின்றன அல்லவா ? அவற்றில் சமூக நோக்கம் கொண்டவற்றை தான் சமூக செயலிகள் என்று சொல்கின்றனர். அதாவது பொது நலன் நோக்கிலான செயலிகள். இவை மற்றவர்களுக்கு கைகொடுக்கவோ உதவவோ செய்யும்.

உதாரணத்துக்கு பட்ஜ் என்று ஒரு செயலி இருக்கிறது. நண்பர்களை சவாலுக்கு அழைத்து நன்கொடை வழங்க உதவுகிறது இந்த செயலி.

சவாலுக்கு அழைப்பது என்றால் , பெட் கட்டுவது. நண்பர்களோடு பேசிக்கொண்டிருக்கும் போது, இப்படி தான் நடக்கும் எவ்வளவு பெட் என்று கேட்பது உண்டல்லாவா ? பொதுவாக இப்படி பெட் கட்டும் போது அதற்கான பரிசாக பணத்தையோ, ஒரு பக்க மீசையை எடுக்க வேண்டும் என்பது போன்ற செயலையோ குறிப்பிடுவது உண்டு.

எல்லோருக்குள்ளும் இருக்கும் இந்த பழக்கத்தை தான்  , பட்ஜ் செயலி மாற்றிக்காட்டுகிறது. இந்த செயலியை செல்போனில் டவுண்லோடு செய்து , அதன் மூலம் நண்பர்களை சவாலுக்கு அழைக்கலாம். அஜீத் பழம் ஓடுமா , விஜய்யின் ஜில்லா ஹிட்டாகுமா ? என்பது உட்பட சவால் எதுவாக வேண்டுமானால் இருக்கலாம். ஆனால் யார் வெற்றி பெற்றாலும் , தோற்றவர்கள் பேசப்பட்ட தொகையை சேவை அமைப்பு ஒன்றுக்கு நன்கொடையாக வழங்க வேண்டும். நண்பர்களுடன் விளையாடியது போலவும் இருக்கும். நன்கொடை வழங்கியது போலவும் இருக்கும்.

எல்லோரும் நல்லவரே, மற்றவர்களுக்கு உதவும் எண்ணம் கொண்டவரே எனும் நம்பிக்கையில் அந்த கொடைதன்மைக்கு வாய்ப்பளிக்கும் வகையில் இந்த செயலி உருவாக்கப்பட்டுள்ளதாக் பட்ஜ் தெரிவிக்கிறது.

ஐபோனுக்காக உருவாக்கப்பட்டுள்ள செயலி. அமெரிக்காவை மையமாக கொண்டது, இதில் பட்டியலிடப்பட்டுள்ள சேவை அமைப்புகளும் அமெரிக்காவை மையமாக கொண்டதாக இருக்கலாம். அதனால் என்ன , நல்ல செயலி. தெரிந்து கொள்வோமே. நாமும் இது போன்ற செயலியை உருவாக்குவோமே.

செயலி முகவரி: http://www.thebudge.com/

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *