சமூக ஊடக மோகத்தை கேள்விக்குள்ளாகும் புதுமை செயலி!

8f95567489cd6b452c736829674bf0ae_originalஸ்மார்ட் போன் உலகில் ’இல்லாத போன்’ என்று ஒரு போன் இருக்கிறது தெரியுமா? அதாவது நோபோன்!. பெயர் மட்டும் அல்ல, உண்மையில் இது போனே அல்ல. ஆனாலும் இந்த போன் ஆயிரக்கணக்கில் விற்பனை ஆகியிருக்கிறது. பத்து டாலர் செலவிட தயார் என்றால் நீங்களும் கூட நோபோன்ஸ்டோர் தளத்தில் இந்த போனை வாங்கலாம்.

இந்த போனை வாங்கி எதுவும் செய்ய முடியாது. பேச முடியாது, நெட்டில் உலாவ முடியாது, பாட்டு கேட்க முடியாது… ஸ்மார்ட்போன்களில் செய்யும் எதையும் செய்ய முடியாது. ஸ்மார்ட்போன்களில் ஒருவர் எதிர்பார்க்க கூடிய எந்த அம்சமும் இந்த போனில் கிடையாது. அதனால் தான் இது நோபோன்.

இப்படி ஒரு போன் எதற்கு? ஸ்மார்ட்போன் மோகத்தில் இருந்து விடுபடுவதற்கு தான்!

ஆம், பேசுகிறோமோ இல்லையோ, அழைப்பு வந்திருக்கிறதோ இல்லையோ, சில நிமிடங்களுக்கு ஒரு முறை போனை எடுத்துப்பார்க்கும் பழக்கம் நம்மில் பலருக்கு இருக்கிறதே. காலையில் கண் விழித்ததும், பல் துலக்குவதற்கு முன்னர் போன் திரையை பார்த்து விட்டு தானே வேறு வேலை பார்க்கிறோம். இரவிலும் படுக்கச்செல்வதற்கு முன் போன் தான் பக்கத்தில் இருக்கும்.

இப்படி ஸ்மார்ட்போன் பாதிப்புகளை அடுக்கிக்கொண்டே போகலாம். மானே தேனே போட்டுக்கொள்வது போல, வாட்ஸ் அப்பில் உலாவுவது, செல்பி எடுத்து தள்ளுவது என இதர பாதிப்புகளை நீங்களே சேர்த்துக்கொள்ளலாம்.

பஸ்சிலோ, ரெயிலிலோ பயணம் செய்யும் போதும் பலரும், ஸ்மார்ட்போனில் தான் மூழ்கியபடி தனி உலகில் சஞ்சரிக்கின்றனரேத்தவிர, பக்கத்தில் உள்ளவர்களை கவனிப்பது கூட இல்லை. இந்த பிரச்சனைக்கு எல்லாம் தீர்வாக அறிமுகமானது தான் நோபோன். ஸ்மார்ட்போன் போலவே தோற்றம் கொண்ட செவ்வக கட்டை என்று வைத்துக்கொள்ளுங்களேன். இதை கையில் வைத்திருந்தால், போனை வைத்திருக்கும் அதே உணர்வை பெறலாம் எனும் உத்திரவாதத்தை நோபோன் அளிக்கிறது.

சதா சர்வ நேரமும் போனை கையில் எடுக்கும் உணர்வுக்கு மாற்றாக அமையக்கூடிய தொழில்நுட்பம் சாராத இந்த தீர்வு நிஜ உலகுடனான உங்கள் தொடர்பை அதிகமாக்கி கொள்ள உதவும் என்பது தான் நோபோன் அறிமுகத்திற்கான முக்கிய காரணமாக சொல்லப்பட்டது. 2014 ம் ஆண்டு வாக்கில் இணைய நிதி திரட்டும் மேடையான கிக்ஸ்டார்ட்டர் மூலம் இந்த போனுக்கான நிதி கோரிக்கை முன்வைக்கப்பட்டது. பேட்டரி இல்லை, காமிரா இல்லை, புளூடூத் இல்லை, உடையாது, நீர்புகாது என்றெல்லாம் இதன் சிறப்பம்சங்களாக முன்வைக்கப்பட்டன.

ஸ்மார்ட்போன் மோகத்தை நையாண்டி செய்யும் வகையில் அமைக்கப்பட்டாலும், இப்படி ஒரு இல்லாத போனுக்கான தேவையை பலரும் உணர்ந்ததால், நிதி உதவியும் குவிந்து போனும் விற்பனைக்கு வந்தது. இப்போது, நோபோன்ஸ்டோர் மூலம், அடிப்படையான நோபோன் மட்டும் அல்லாது நோபோஜீரோ போன்ற பிற மாதிரிகளையும் வாங்கலாம். நோபோஜீரோ என்றால், ஸ்மார்ட்போன் பட்டன் மாதிரிகள் எல்லாம் இல்லாத வெறும் செவ்வக பலகை அவ்வளவு தான். ஆனால் பாதி விலையில் வாங்கலாம். நோபோன் ஏர் மாதிரியும் இருக்கிறது. உள்ளே ஒன்றும் இல்லாமல் இருப்பது போன்ற வெற்றுத்தோற்றம் தான் இதன் சிறப்பம்சன். இது தவிர செல்பி நோபோனும் உண்டு. நோபோனில் காமிராவே இல்லையே எப்படி படம் எடுப்பது என்று கேட்கலாம். நல்ல கேள்வி? முகம் பார்க்கும் கண்ணாடி கொண்ட நோபோன் இதற்கு பதிலாகிறது.

கேலியும், கிண்டலும் கலந்த முயற்சி என்றாலும், நம் காலத்து ஸ்மார்ட்போன் மோகத்தின் மீதான நயமான விமர்சனமாக நோபோன் அமைந்துள்ளது. அதனால் தான் இன்னமும் அப்டேட்டாகி கொண்டே இருக்கிறது.- https://www.thenophone.com/

நிற்க, நோபோன் போலவே, இப்போது சமூக ஊடக செயலி ஒன்று அறிமுகமாகியுள்ளது என்பது தான் விஷயம்.

பிங்கி (binky. ) எனும் அந்த செயலி கொஞ்சம் புதுமையானது. வழக்கமாக சமூக ஊடக செயலிகளில் நீங்கள் செய்யும் எல்லாவற்றையும் இதிலும் செய்யலாம். அதாவது, நிலைத்தகவல்களை வரிசையாக பார்க்கலாம், அவறை லைக் செய்யலாம், பின்னூட்டம் அளிக்கலாம், இப்பக்கமும், அப்பக்கமும் நகர்த்திப்பார்க்கலாம். இவற்றில் என்ன புதுமை இருக்கிறது என்று கேட்கிறீர்களா? இவை எல்லாவற்றையும் நீங்கள் செய்யலாமேத்தவிர ஒருவரும் பார்க்க முடியாது!

ஆம், பிங்கி செயலியை தரவிறக்கம் செய்து நிறுவிய பிறகு, அதில் எப்போது நுழைந்தாலும் ஏதாவது உள்ளடக்கத்தை பார்த்துக்கொண்டே இருக்கலாம். பேஸ்புக் அல்லது டிவிட்டரில் செய்வது போல இந்த தகவல்களை வரிசையாக பார்த்துக்கொண்டே இருக்கலாம். இடையே ஏதாவது படத்தை லைக் செய்யலாம். கருத்து தெரிவிக்க விரும்பினால், தட்டச்சு செய்யலாம். முதலெழுத்தை மட்டும் அடித்தால் போதும் மற்ற எழுத்துகள் தானாக தோன்றும்.

அவ்வளவு தான். ஆனால், நாம் தெரிவிக்கும் லைக்குகளும் கருத்துகளும் வேறு யாரையும் சென்றடையாமல் இணைய வெளியில் கரைந்து காணாமல் போய்விடும். இதில் தோன்றும் நிலைத்தகவல்கள் விலங்குகள் பறவைகள் சார்ந்தவை. நம்முடைய நண்பர்கள் மற்றும் அவர்களின் நண்பர்களுடையவை அல்ல. எதற்கு இப்படி ஒரு செயலி?

எல்லாம் சமூக ஊடக பழக்கத்திற்கு ஒரு மாற்று தேவை என்பதால் தான்!

எப்போதும் ஸ்மார்ட்போனை கையில் எடுத்து வைத்துக்கொண்டு அதில் சமூக ஊடக பதிவுகளை பார்த்தபடி இருக்கிறோம் அல்லாவா? அந்த பழக்கத்திற்கு மாற்று மருந்து தான் இந்த செயலி என்கிறார் இதை உருவாக்கியுள்ள மென்பொருளாலர் டான் கர்ட்ஸ்.

சமூக ஊடக உலகில் உலாவிய உணர்வை பெறலாம், ஆனால் அதே நேரத்தில் தேவையற்ற உரையாடல், லைக் கணக்கு, துவேஷம் போன்றவற்றை தவிர்த்து மன அழுத்தம் இல்லாமல் இருக்கலாம் என்கிறார் கர்ட்ஸ். ரெயிலில் செல்லும் போது ,அன்னிச்சையாக போனை எடுத்து சமூக ஊடக பதிவுகளை பார்க்கும் தனது சொந்த அனுபவம் குறித்து யோசித்த போது, தகவல் தேவை இருக்கிறதோ இல்லையோ போனை பார்த்துக்கொண்டிருக்க வேண்டும் என்ற உணர்வு இருப்பதாக தோன்றியதாக அட்லாண்டிக் இதழுக்கான பேட்டியில் கர்ட்ஸ் கூறியுள்ளார்.

போனை பார்த்துக்கொண்டிருக்கும் தேவையை உணர்ந்த போது, அதை நிறைவேற்றித்தரும் வகையில் பொய்யான ஒரு சமூக ஊடக செயலியை உருவாக்கும் எண்ணம் இவருக்கு ஏற்பட்டிருக்கிறது. துவக்கத்தில் விளையாட்டாக இந்த செயலிக்கு வடிவம் கொடுத்துள்ளார். ஆனால் இதை பார்த்தவர்கள் எல்லாம், இதன் சமூக ஊடகம் அல்லாத சமூக ஊடகத்தன்மையை விரும்பவே செயலியை முழு வீச்சில் உருவாக்கி ஐபோனுக்காக அறிமுகம் செய்துள்ளார். ஆண்ட்ராய்டு வடிவமும் வர உள்ளது. வேறு பல துணை அம்சங்களையும் அறிமுகம் செய்ய இருபதாக கர்ட்ஸ் கூறியிருக்கிறார்.

சமூக ஊடக செயல்பாடுகளுக்கு எந்த அளவு அடிமையாகி இருக்கிறோம் என்பதை தெரிந்து கொள்ள விரும்புகிறவர்கள் பிங்கி செயலியை பயன்படுத்திப்பார்க்கலாம். ஆண்ட்ராய்டு பயனாளிகள் கொஞ்சம் காத்திருக்க வேண்டும். அதற்குள் பேஸ்புக், டிவிட்டர் மோகம் குறித்து நன்றாக யோசிக்கலாம்.

பிங்கி செயலி இணையதளம்: http://www.binky.rocks/

 

நன்றி; தமிழ் இந்துவிற்காக இளமை புதுமையில் எழுதியது.

8f95567489cd6b452c736829674bf0ae_originalஸ்மார்ட் போன் உலகில் ’இல்லாத போன்’ என்று ஒரு போன் இருக்கிறது தெரியுமா? அதாவது நோபோன்!. பெயர் மட்டும் அல்ல, உண்மையில் இது போனே அல்ல. ஆனாலும் இந்த போன் ஆயிரக்கணக்கில் விற்பனை ஆகியிருக்கிறது. பத்து டாலர் செலவிட தயார் என்றால் நீங்களும் கூட நோபோன்ஸ்டோர் தளத்தில் இந்த போனை வாங்கலாம்.

இந்த போனை வாங்கி எதுவும் செய்ய முடியாது. பேச முடியாது, நெட்டில் உலாவ முடியாது, பாட்டு கேட்க முடியாது… ஸ்மார்ட்போன்களில் செய்யும் எதையும் செய்ய முடியாது. ஸ்மார்ட்போன்களில் ஒருவர் எதிர்பார்க்க கூடிய எந்த அம்சமும் இந்த போனில் கிடையாது. அதனால் தான் இது நோபோன்.

இப்படி ஒரு போன் எதற்கு? ஸ்மார்ட்போன் மோகத்தில் இருந்து விடுபடுவதற்கு தான்!

ஆம், பேசுகிறோமோ இல்லையோ, அழைப்பு வந்திருக்கிறதோ இல்லையோ, சில நிமிடங்களுக்கு ஒரு முறை போனை எடுத்துப்பார்க்கும் பழக்கம் நம்மில் பலருக்கு இருக்கிறதே. காலையில் கண் விழித்ததும், பல் துலக்குவதற்கு முன்னர் போன் திரையை பார்த்து விட்டு தானே வேறு வேலை பார்க்கிறோம். இரவிலும் படுக்கச்செல்வதற்கு முன் போன் தான் பக்கத்தில் இருக்கும்.

இப்படி ஸ்மார்ட்போன் பாதிப்புகளை அடுக்கிக்கொண்டே போகலாம். மானே தேனே போட்டுக்கொள்வது போல, வாட்ஸ் அப்பில் உலாவுவது, செல்பி எடுத்து தள்ளுவது என இதர பாதிப்புகளை நீங்களே சேர்த்துக்கொள்ளலாம்.

பஸ்சிலோ, ரெயிலிலோ பயணம் செய்யும் போதும் பலரும், ஸ்மார்ட்போனில் தான் மூழ்கியபடி தனி உலகில் சஞ்சரிக்கின்றனரேத்தவிர, பக்கத்தில் உள்ளவர்களை கவனிப்பது கூட இல்லை. இந்த பிரச்சனைக்கு எல்லாம் தீர்வாக அறிமுகமானது தான் நோபோன். ஸ்மார்ட்போன் போலவே தோற்றம் கொண்ட செவ்வக கட்டை என்று வைத்துக்கொள்ளுங்களேன். இதை கையில் வைத்திருந்தால், போனை வைத்திருக்கும் அதே உணர்வை பெறலாம் எனும் உத்திரவாதத்தை நோபோன் அளிக்கிறது.

சதா சர்வ நேரமும் போனை கையில் எடுக்கும் உணர்வுக்கு மாற்றாக அமையக்கூடிய தொழில்நுட்பம் சாராத இந்த தீர்வு நிஜ உலகுடனான உங்கள் தொடர்பை அதிகமாக்கி கொள்ள உதவும் என்பது தான் நோபோன் அறிமுகத்திற்கான முக்கிய காரணமாக சொல்லப்பட்டது. 2014 ம் ஆண்டு வாக்கில் இணைய நிதி திரட்டும் மேடையான கிக்ஸ்டார்ட்டர் மூலம் இந்த போனுக்கான நிதி கோரிக்கை முன்வைக்கப்பட்டது. பேட்டரி இல்லை, காமிரா இல்லை, புளூடூத் இல்லை, உடையாது, நீர்புகாது என்றெல்லாம் இதன் சிறப்பம்சங்களாக முன்வைக்கப்பட்டன.

ஸ்மார்ட்போன் மோகத்தை நையாண்டி செய்யும் வகையில் அமைக்கப்பட்டாலும், இப்படி ஒரு இல்லாத போனுக்கான தேவையை பலரும் உணர்ந்ததால், நிதி உதவியும் குவிந்து போனும் விற்பனைக்கு வந்தது. இப்போது, நோபோன்ஸ்டோர் மூலம், அடிப்படையான நோபோன் மட்டும் அல்லாது நோபோஜீரோ போன்ற பிற மாதிரிகளையும் வாங்கலாம். நோபோஜீரோ என்றால், ஸ்மார்ட்போன் பட்டன் மாதிரிகள் எல்லாம் இல்லாத வெறும் செவ்வக பலகை அவ்வளவு தான். ஆனால் பாதி விலையில் வாங்கலாம். நோபோன் ஏர் மாதிரியும் இருக்கிறது. உள்ளே ஒன்றும் இல்லாமல் இருப்பது போன்ற வெற்றுத்தோற்றம் தான் இதன் சிறப்பம்சன். இது தவிர செல்பி நோபோனும் உண்டு. நோபோனில் காமிராவே இல்லையே எப்படி படம் எடுப்பது என்று கேட்கலாம். நல்ல கேள்வி? முகம் பார்க்கும் கண்ணாடி கொண்ட நோபோன் இதற்கு பதிலாகிறது.

கேலியும், கிண்டலும் கலந்த முயற்சி என்றாலும், நம் காலத்து ஸ்மார்ட்போன் மோகத்தின் மீதான நயமான விமர்சனமாக நோபோன் அமைந்துள்ளது. அதனால் தான் இன்னமும் அப்டேட்டாகி கொண்டே இருக்கிறது.- https://www.thenophone.com/

நிற்க, நோபோன் போலவே, இப்போது சமூக ஊடக செயலி ஒன்று அறிமுகமாகியுள்ளது என்பது தான் விஷயம்.

பிங்கி (binky. ) எனும் அந்த செயலி கொஞ்சம் புதுமையானது. வழக்கமாக சமூக ஊடக செயலிகளில் நீங்கள் செய்யும் எல்லாவற்றையும் இதிலும் செய்யலாம். அதாவது, நிலைத்தகவல்களை வரிசையாக பார்க்கலாம், அவறை லைக் செய்யலாம், பின்னூட்டம் அளிக்கலாம், இப்பக்கமும், அப்பக்கமும் நகர்த்திப்பார்க்கலாம். இவற்றில் என்ன புதுமை இருக்கிறது என்று கேட்கிறீர்களா? இவை எல்லாவற்றையும் நீங்கள் செய்யலாமேத்தவிர ஒருவரும் பார்க்க முடியாது!

ஆம், பிங்கி செயலியை தரவிறக்கம் செய்து நிறுவிய பிறகு, அதில் எப்போது நுழைந்தாலும் ஏதாவது உள்ளடக்கத்தை பார்த்துக்கொண்டே இருக்கலாம். பேஸ்புக் அல்லது டிவிட்டரில் செய்வது போல இந்த தகவல்களை வரிசையாக பார்த்துக்கொண்டே இருக்கலாம். இடையே ஏதாவது படத்தை லைக் செய்யலாம். கருத்து தெரிவிக்க விரும்பினால், தட்டச்சு செய்யலாம். முதலெழுத்தை மட்டும் அடித்தால் போதும் மற்ற எழுத்துகள் தானாக தோன்றும்.

அவ்வளவு தான். ஆனால், நாம் தெரிவிக்கும் லைக்குகளும் கருத்துகளும் வேறு யாரையும் சென்றடையாமல் இணைய வெளியில் கரைந்து காணாமல் போய்விடும். இதில் தோன்றும் நிலைத்தகவல்கள் விலங்குகள் பறவைகள் சார்ந்தவை. நம்முடைய நண்பர்கள் மற்றும் அவர்களின் நண்பர்களுடையவை அல்ல. எதற்கு இப்படி ஒரு செயலி?

எல்லாம் சமூக ஊடக பழக்கத்திற்கு ஒரு மாற்று தேவை என்பதால் தான்!

எப்போதும் ஸ்மார்ட்போனை கையில் எடுத்து வைத்துக்கொண்டு அதில் சமூக ஊடக பதிவுகளை பார்த்தபடி இருக்கிறோம் அல்லாவா? அந்த பழக்கத்திற்கு மாற்று மருந்து தான் இந்த செயலி என்கிறார் இதை உருவாக்கியுள்ள மென்பொருளாலர் டான் கர்ட்ஸ்.

சமூக ஊடக உலகில் உலாவிய உணர்வை பெறலாம், ஆனால் அதே நேரத்தில் தேவையற்ற உரையாடல், லைக் கணக்கு, துவேஷம் போன்றவற்றை தவிர்த்து மன அழுத்தம் இல்லாமல் இருக்கலாம் என்கிறார் கர்ட்ஸ். ரெயிலில் செல்லும் போது ,அன்னிச்சையாக போனை எடுத்து சமூக ஊடக பதிவுகளை பார்க்கும் தனது சொந்த அனுபவம் குறித்து யோசித்த போது, தகவல் தேவை இருக்கிறதோ இல்லையோ போனை பார்த்துக்கொண்டிருக்க வேண்டும் என்ற உணர்வு இருப்பதாக தோன்றியதாக அட்லாண்டிக் இதழுக்கான பேட்டியில் கர்ட்ஸ் கூறியுள்ளார்.

போனை பார்த்துக்கொண்டிருக்கும் தேவையை உணர்ந்த போது, அதை நிறைவேற்றித்தரும் வகையில் பொய்யான ஒரு சமூக ஊடக செயலியை உருவாக்கும் எண்ணம் இவருக்கு ஏற்பட்டிருக்கிறது. துவக்கத்தில் விளையாட்டாக இந்த செயலிக்கு வடிவம் கொடுத்துள்ளார். ஆனால் இதை பார்த்தவர்கள் எல்லாம், இதன் சமூக ஊடகம் அல்லாத சமூக ஊடகத்தன்மையை விரும்பவே செயலியை முழு வீச்சில் உருவாக்கி ஐபோனுக்காக அறிமுகம் செய்துள்ளார். ஆண்ட்ராய்டு வடிவமும் வர உள்ளது. வேறு பல துணை அம்சங்களையும் அறிமுகம் செய்ய இருபதாக கர்ட்ஸ் கூறியிருக்கிறார்.

சமூக ஊடக செயல்பாடுகளுக்கு எந்த அளவு அடிமையாகி இருக்கிறோம் என்பதை தெரிந்து கொள்ள விரும்புகிறவர்கள் பிங்கி செயலியை பயன்படுத்திப்பார்க்கலாம். ஆண்ட்ராய்டு பயனாளிகள் கொஞ்சம் காத்திருக்க வேண்டும். அதற்குள் பேஸ்புக், டிவிட்டர் மோகம் குறித்து நன்றாக யோசிக்கலாம்.

பிங்கி செயலி இணையதளம்: http://www.binky.rocks/

 

நன்றி; தமிழ் இந்துவிற்காக இளமை புதுமையில் எழுதியது.

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *