இணையத்திற்கு டயல் செய்யவும்!

626700_49593_64487_ofvUruAIGஇணைய வசதியை பயன்படுத்த கம்ப்யூட்டரோ. லேப்டாப்போ வேண்டும் என்ற அவசியம் கூட இல்லை, கையில் இருக்கும் ஸ்மார்ட் போனிலேயே இணையத்தை வரவைத்துக்கொள்ளலாம். அதன் தொடுதிரையில் கட்டளைகள் இடுவதன் மூலம் இணைய பக்கங்களையும், இணைய சேவைகளையும் அணுகலாம். அந்த அளவுக்கு கம்ப்யூட்டரி தொழில்நுட்பமும், தொலைத்தொடர்பு நுட்பமும் மேம்பட்டிருக்கிறது.

எல்லாம் சரி, கொஞ்சம் காலத்தில் பின்னோக்கிச்சென்று பழைய தொலைபேசியில் இணையத்தை பயன்படுத்த முடிந்தால் எப்படி இருக்கும்? பழைய தொலைபேசி என்றால் கருப்பு வெள்ளை கால திரைப்படங்களில் பார்க்க கூடிய, கைகளால் சுழற்றி எண்களை டயல் செய்யக்கூடிய தொலைபேசி. டிஜிட்டல் தலைமுறையை சேர்ந்தவர்கள் இந்த வகை தொலைபேசியை அறிந்திருக்க வாய்ப்பில்லை. பழைய தலைமுறையை சேர்ந்தவர்களே கூட அநேகமாக இந்த வகை சுழல் டயல் தொலைபேசிகளை மறந்திருப்பார்கள். இந்த குறிப்பை படிதத்துமே அவர்கள் அந்த கால தொலைபேசி நினைவில் மூழ்கிவிட வாய்ப்பிருக்கிறது.

உள்ளங்கையில் இணையம் வந்து நிற்கும் செல்போன் யுகத்தில், இந்த பழைய போனை இணையத்துடன் இணைத்து வியக்க வைத்துள்ளனர் டென்மார்க் நாட்டின் கோப்பன்ஹேகனில் உள்ள இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் இண்டரேக்‌ஷன் டிசைன் கல்வி நிறுவனத்தைச்சேர்ந்த மாணவர்கள், வடிவமைப்பு போட்டிக்காக இந்த இணைய போனை உருவாக்கி அதற்கு பரிசும் பெற்றிருக்கின்றனர்.

இந்த புதுமையான ’இணைய போன்’ மூலம், எந்தவித திரை மட்டும், கம்ப்யூட்டர் போன்ற இடைமுக சாதனம் இல்லாமல் இணையத்தை அணுக வழி செய்துள்ளனர். இது முற்றிலும் வித்தியாசமான மற்றும் புதுமையான அனுபவமாக இருப்பதோடு, இணையத்தை புரிந்து கொள்ளும் வகையிலும் அமைந்திருக்கிறது.

இணையத்தை பயன்படுத்த வேண்டும் என்றால், கம்ப்யூட்டர் வேண்டும், பிரவுசர் வேண்டும், அதில் இணையதள முகவரியை டைப் செய்ய வேண்டும், பின்னர் இணைய பக்கம் தோன்ற திரை (மானிட்டர்) வேண்டும். இப்படி எதுவுமே இல்லாமல், இணையத்தை எப்படி அணுக முடியும் என்ற குழப்பம் ஏற்படலாம். இங்கு தான் இணைய போனின் புதுமை இருக்கிறது.

எந்த இணையதளத்தை அணுக விருப்பமோ, அந்த தளத்திற்கான ஐபி முகவரியை முதலில் இந்த போனின் சுழற்சி டயலில் ஒவ்வொரு எண்ணாக சுழற்ற வேண்டும். முழு ஐபி முகவரியையும் சுழற்றிய பிறகு அந்த இணைய பக்கத்திற்கான தொடர்பு போனில் கிடைக்கும். மறுமுனையில் இருந்து குரல் வழி சேவையாக இணைய பக்கத்தில் உள்ள தகவல்கள் வாசிக்கப்படும். இணைய முகவரிகளுக்கு இணையான எபி எண்களை அறிந்து கொள்வதற்காக என்றே பழைய தொலைபேசி கையேடு போல ஒரு சைபர் கையேடு உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. அந்த கையேட்டில் பார்த்து ஐபி எண்களை தெரிந்து கொண்டு அவற்றை டயல் செய்ய வேண்டும்.

இன்னும் கொஞ்சம் புதுமை தேவை எனில், கூடுதலாக உள்ள நான்கு பட்டன்களை அழுத்தி, கட்டுரைகள், தொகுப்பு, டவெலப்பர் உள்ளிட்ட சேவைகளை பெறலாம். தலையை சுற்றி மூக்கை தொடுவது போல, இணையத்தை இப்படி கஷ்டப்பட்டு அணுக என்ன அவசியம் என்று கேட்கலாம்.

இணையத்தின் செயல்பாட்டை எல்லோருக்கும் எளிதாக புரிய வைப்பதற்கான முயற்சி தான் இது என்கின்றனர் இணைய போனை உருவாக்கிய மாணவர்கள். இணையம் என்பது கிட்டத்தட்ட அனைவருக்கும் பழக்கமானதாக இருந்தாலும் அதன் செயல்பாடு என்பது பலருக்கும் புரியாத புதிராகவே இருக்கிறது. டொமைன் முகவரி, சர்வர், எச்டிஎம்.எல் போன்ற வார்த்தைகளை எல்லாம் மீறி, பின்னணியில் இணையம் எப்படி செயல்படுகிறது என்பது சாமனியர்களுக்கு குழப்பமானதாகவே இருக்கிறது.

தொலைபேசி செயல்பாட்டை அடிப்படையாக கொண்டு இணையம் செயல்படும் விதத்தை இந்த இணைய போன் விளக்கும் வகையில் அமைந்துள்ளது. இதில் உள்ள ஒவ்வொரு செயலும் இணையத்தின் செயல்முறையை ஒத்தே அமைந்திருக்கிறது. போன் புத்தக்கத்தில் முகவரியை தேடுவது என்பது, இணையத்தில் பிரவுசர்கள் இணைய முகவரியை தேடுவது போன்றது. 12 இலக்க எண்களை டயல் செய்துவிட்டு காத்திருப்பது என்பது, பிரவுசர்கள் குறிப்பிட்ட இணையபக்கத்தில் உள்ள தகவல்களை கேட்டு பெறுவதற்கு நிகரானது. பின்னர் போனில் தகவல்கள் வாசிக்கப்படுவது என்பது எச்டிஎம்.எல் குறியீடுகளை எல்லோருக்கும் புரியும் மொழியில் இணையம் தருவதற்கு நிகரானது. மற்ற நான்கு பட்டன்கள், இணையத்தில் பிரவுசர்கள் மூலம் நிறைவேற்றிக்கொள்ளும் மற்ற செயல்முறைகளை குறிக்கும்.

டிஜிட்டல் யுகத்தில் மிகவும் பழக்கமாகி விட்ட இணையத்தில் உலாவுதலை இந்த போன் மூலம் முற்றிலும் மாறுபட்ட வகையில் அணுகலாம். கோப்பன்ஹேகன் நகரில் நடைபெறும் வடிவமைப்பு கண்காட்சியில் இந்த இணைய போன் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டிருந்தது. இதை பயன்படுத்திப்பார்த்தவர்கள் எல்லாம், பழையும், புதுமையும் கைகுலுக்கும் இதன் தன்மை கண்டு வியந்திருக்கின்றனர். வியப்படைந்தது மட்டும் அல்லாமல், இணையத்தின் பின்னணியில் என்ன எல்லாம் நடக்கிறது என்பதையும் ஒரளவு புரிந்து கொண்டுள்ளனர்.

செய்திகள் வாசிக்க, வீடியோ பார்க்க என இணையத்தை பலரும் பயன்படுத்தினாலும் அதன் செயல்பாடு பற்றி பலருக்கும் சரியான புரிதல் இல்லை. அதனால் தான் கண்ணகுக்குத்தெரியாத பிரவுசர் மூலம் இணையத்தை அணுகுவதற்கு பதிலாக கண்களால் பார்க்க கூடிய தொலைபேசி சாதனம் மூலம் இணையத்தை கொண்டு வந்திருக்கிறோம் என்கிறார் இந்த புதுமையான முயற்சியின் பின்னே உள்ள மாணவர்கள். முதலில் இதற்காக ரவுட்டர்களை பயன்படுத்த நினைத்ததாகவும் ஆனால் அவை மிகவும் சிக்கலாக இருந்ததால் பழைய தொலைபேசியை தேர்வு செய்ததாகவும் கூறியுள்ளனர். பின்னர் ஆர்டியூனோ கம்ப்யூட்டருடன் தொலைபேசியை இணைத்து, டயல் செய்தால் இணைய தகவல்கள் கேட்கும் வகையில் ஏற்பாடு செய்துள்ளனர்.

இந்த இணைய போன் பார்வையாளர்களுக்கு புதுமையான அனுபவமாக இருப்பதோடு அதை உருவாக்கிய குழுவினருக்கு முக்கிய கற்றல் அனுபவமாகவும் அமைந்திருக்கிறது. தொலைபேசி என்பது எளிமையான சாதனம். அதை பயன்படுத்துவதும் எளிதானது. ஆனால் அதன் பயன்பாட்டு நோக்கத்தை மாற்றும் போது மிகவும் சிக்கலாகிவிடுகிறது என்கின்றனர். உதாரணமாக டயல் செய்தவுடன் இணைய பக்கம் வருவதற்கு பதில், அது டவுண்லோடு ஆக தாமதம் ஆனால் என்ன செய்வது? தவறான ஐபி எண்களை அழைத்தால் என்ன செய்வது? இது போன்ற கேள்விகள் பயணர்கள் அனுபவம் பற்றி யோசிக்க வைத்ததாக குழுவினர் தெரிவிக்கின்றனர்.

இணைய போன் பற்றி தகவல் அறிய: http://designawards.core77.com/Interaction/64487/The-Internet-Phone

626700_49593_64487_ofvUruAIGஇணைய வசதியை பயன்படுத்த கம்ப்யூட்டரோ. லேப்டாப்போ வேண்டும் என்ற அவசியம் கூட இல்லை, கையில் இருக்கும் ஸ்மார்ட் போனிலேயே இணையத்தை வரவைத்துக்கொள்ளலாம். அதன் தொடுதிரையில் கட்டளைகள் இடுவதன் மூலம் இணைய பக்கங்களையும், இணைய சேவைகளையும் அணுகலாம். அந்த அளவுக்கு கம்ப்யூட்டரி தொழில்நுட்பமும், தொலைத்தொடர்பு நுட்பமும் மேம்பட்டிருக்கிறது.

எல்லாம் சரி, கொஞ்சம் காலத்தில் பின்னோக்கிச்சென்று பழைய தொலைபேசியில் இணையத்தை பயன்படுத்த முடிந்தால் எப்படி இருக்கும்? பழைய தொலைபேசி என்றால் கருப்பு வெள்ளை கால திரைப்படங்களில் பார்க்க கூடிய, கைகளால் சுழற்றி எண்களை டயல் செய்யக்கூடிய தொலைபேசி. டிஜிட்டல் தலைமுறையை சேர்ந்தவர்கள் இந்த வகை தொலைபேசியை அறிந்திருக்க வாய்ப்பில்லை. பழைய தலைமுறையை சேர்ந்தவர்களே கூட அநேகமாக இந்த வகை சுழல் டயல் தொலைபேசிகளை மறந்திருப்பார்கள். இந்த குறிப்பை படிதத்துமே அவர்கள் அந்த கால தொலைபேசி நினைவில் மூழ்கிவிட வாய்ப்பிருக்கிறது.

உள்ளங்கையில் இணையம் வந்து நிற்கும் செல்போன் யுகத்தில், இந்த பழைய போனை இணையத்துடன் இணைத்து வியக்க வைத்துள்ளனர் டென்மார்க் நாட்டின் கோப்பன்ஹேகனில் உள்ள இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் இண்டரேக்‌ஷன் டிசைன் கல்வி நிறுவனத்தைச்சேர்ந்த மாணவர்கள், வடிவமைப்பு போட்டிக்காக இந்த இணைய போனை உருவாக்கி அதற்கு பரிசும் பெற்றிருக்கின்றனர்.

இந்த புதுமையான ’இணைய போன்’ மூலம், எந்தவித திரை மட்டும், கம்ப்யூட்டர் போன்ற இடைமுக சாதனம் இல்லாமல் இணையத்தை அணுக வழி செய்துள்ளனர். இது முற்றிலும் வித்தியாசமான மற்றும் புதுமையான அனுபவமாக இருப்பதோடு, இணையத்தை புரிந்து கொள்ளும் வகையிலும் அமைந்திருக்கிறது.

இணையத்தை பயன்படுத்த வேண்டும் என்றால், கம்ப்யூட்டர் வேண்டும், பிரவுசர் வேண்டும், அதில் இணையதள முகவரியை டைப் செய்ய வேண்டும், பின்னர் இணைய பக்கம் தோன்ற திரை (மானிட்டர்) வேண்டும். இப்படி எதுவுமே இல்லாமல், இணையத்தை எப்படி அணுக முடியும் என்ற குழப்பம் ஏற்படலாம். இங்கு தான் இணைய போனின் புதுமை இருக்கிறது.

எந்த இணையதளத்தை அணுக விருப்பமோ, அந்த தளத்திற்கான ஐபி முகவரியை முதலில் இந்த போனின் சுழற்சி டயலில் ஒவ்வொரு எண்ணாக சுழற்ற வேண்டும். முழு ஐபி முகவரியையும் சுழற்றிய பிறகு அந்த இணைய பக்கத்திற்கான தொடர்பு போனில் கிடைக்கும். மறுமுனையில் இருந்து குரல் வழி சேவையாக இணைய பக்கத்தில் உள்ள தகவல்கள் வாசிக்கப்படும். இணைய முகவரிகளுக்கு இணையான எபி எண்களை அறிந்து கொள்வதற்காக என்றே பழைய தொலைபேசி கையேடு போல ஒரு சைபர் கையேடு உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. அந்த கையேட்டில் பார்த்து ஐபி எண்களை தெரிந்து கொண்டு அவற்றை டயல் செய்ய வேண்டும்.

இன்னும் கொஞ்சம் புதுமை தேவை எனில், கூடுதலாக உள்ள நான்கு பட்டன்களை அழுத்தி, கட்டுரைகள், தொகுப்பு, டவெலப்பர் உள்ளிட்ட சேவைகளை பெறலாம். தலையை சுற்றி மூக்கை தொடுவது போல, இணையத்தை இப்படி கஷ்டப்பட்டு அணுக என்ன அவசியம் என்று கேட்கலாம்.

இணையத்தின் செயல்பாட்டை எல்லோருக்கும் எளிதாக புரிய வைப்பதற்கான முயற்சி தான் இது என்கின்றனர் இணைய போனை உருவாக்கிய மாணவர்கள். இணையம் என்பது கிட்டத்தட்ட அனைவருக்கும் பழக்கமானதாக இருந்தாலும் அதன் செயல்பாடு என்பது பலருக்கும் புரியாத புதிராகவே இருக்கிறது. டொமைன் முகவரி, சர்வர், எச்டிஎம்.எல் போன்ற வார்த்தைகளை எல்லாம் மீறி, பின்னணியில் இணையம் எப்படி செயல்படுகிறது என்பது சாமனியர்களுக்கு குழப்பமானதாகவே இருக்கிறது.

தொலைபேசி செயல்பாட்டை அடிப்படையாக கொண்டு இணையம் செயல்படும் விதத்தை இந்த இணைய போன் விளக்கும் வகையில் அமைந்துள்ளது. இதில் உள்ள ஒவ்வொரு செயலும் இணையத்தின் செயல்முறையை ஒத்தே அமைந்திருக்கிறது. போன் புத்தக்கத்தில் முகவரியை தேடுவது என்பது, இணையத்தில் பிரவுசர்கள் இணைய முகவரியை தேடுவது போன்றது. 12 இலக்க எண்களை டயல் செய்துவிட்டு காத்திருப்பது என்பது, பிரவுசர்கள் குறிப்பிட்ட இணையபக்கத்தில் உள்ள தகவல்களை கேட்டு பெறுவதற்கு நிகரானது. பின்னர் போனில் தகவல்கள் வாசிக்கப்படுவது என்பது எச்டிஎம்.எல் குறியீடுகளை எல்லோருக்கும் புரியும் மொழியில் இணையம் தருவதற்கு நிகரானது. மற்ற நான்கு பட்டன்கள், இணையத்தில் பிரவுசர்கள் மூலம் நிறைவேற்றிக்கொள்ளும் மற்ற செயல்முறைகளை குறிக்கும்.

டிஜிட்டல் யுகத்தில் மிகவும் பழக்கமாகி விட்ட இணையத்தில் உலாவுதலை இந்த போன் மூலம் முற்றிலும் மாறுபட்ட வகையில் அணுகலாம். கோப்பன்ஹேகன் நகரில் நடைபெறும் வடிவமைப்பு கண்காட்சியில் இந்த இணைய போன் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டிருந்தது. இதை பயன்படுத்திப்பார்த்தவர்கள் எல்லாம், பழையும், புதுமையும் கைகுலுக்கும் இதன் தன்மை கண்டு வியந்திருக்கின்றனர். வியப்படைந்தது மட்டும் அல்லாமல், இணையத்தின் பின்னணியில் என்ன எல்லாம் நடக்கிறது என்பதையும் ஒரளவு புரிந்து கொண்டுள்ளனர்.

செய்திகள் வாசிக்க, வீடியோ பார்க்க என இணையத்தை பலரும் பயன்படுத்தினாலும் அதன் செயல்பாடு பற்றி பலருக்கும் சரியான புரிதல் இல்லை. அதனால் தான் கண்ணகுக்குத்தெரியாத பிரவுசர் மூலம் இணையத்தை அணுகுவதற்கு பதிலாக கண்களால் பார்க்க கூடிய தொலைபேசி சாதனம் மூலம் இணையத்தை கொண்டு வந்திருக்கிறோம் என்கிறார் இந்த புதுமையான முயற்சியின் பின்னே உள்ள மாணவர்கள். முதலில் இதற்காக ரவுட்டர்களை பயன்படுத்த நினைத்ததாகவும் ஆனால் அவை மிகவும் சிக்கலாக இருந்ததால் பழைய தொலைபேசியை தேர்வு செய்ததாகவும் கூறியுள்ளனர். பின்னர் ஆர்டியூனோ கம்ப்யூட்டருடன் தொலைபேசியை இணைத்து, டயல் செய்தால் இணைய தகவல்கள் கேட்கும் வகையில் ஏற்பாடு செய்துள்ளனர்.

இந்த இணைய போன் பார்வையாளர்களுக்கு புதுமையான அனுபவமாக இருப்பதோடு அதை உருவாக்கிய குழுவினருக்கு முக்கிய கற்றல் அனுபவமாகவும் அமைந்திருக்கிறது. தொலைபேசி என்பது எளிமையான சாதனம். அதை பயன்படுத்துவதும் எளிதானது. ஆனால் அதன் பயன்பாட்டு நோக்கத்தை மாற்றும் போது மிகவும் சிக்கலாகிவிடுகிறது என்கின்றனர். உதாரணமாக டயல் செய்தவுடன் இணைய பக்கம் வருவதற்கு பதில், அது டவுண்லோடு ஆக தாமதம் ஆனால் என்ன செய்வது? தவறான ஐபி எண்களை அழைத்தால் என்ன செய்வது? இது போன்ற கேள்விகள் பயணர்கள் அனுபவம் பற்றி யோசிக்க வைத்ததாக குழுவினர் தெரிவிக்கின்றனர்.

இணைய போன் பற்றி தகவல் அறிய: http://designawards.core77.com/Interaction/64487/The-Internet-Phone

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *