இணைய விடுதலை பெற உதவும் இணைய சேவை

unஇணையத்தில் இருந்து முற்றிலுமாக வெளியேற வேண்டும் என்று எப்போதாவது உங்களுக்கு தோன்றியிருக்கிறதா? அப்படி ஒரு எண்ணம் உங்களுக்கு உண்டாகி, அதை செயல்படுத்தும் உறுதியும் இருந்தால் அதற்காக என்றே ஒரு இணைய சேவை அறிமுகமாகி இருக்கிறது. டீசீட்.மீ ( deseat.me) எனும் அந்த இணையதளம் உங்களை நீங்களே இணையத்தில் இருந்து டெலிட் செய்து கொள்ள உதவுகிறது.
இணையத்தில் இருந்து வெளியேற வேண்டிய அவசியம் என்ன? அப்படியே வெளியேற நினைத்தாலும் அதை நாமே செய்து கொள்ளலாமே, இதற்காக தனியே ஒரு இணையதளம் தேவையா? என நீங்கள் கேட்கலாம்.
ஆம், நீங்களே நினைத்தாலும் இணையத்தில் இருந்து வெளியேறுவது என்பது அத்தனை எளிதல்ல. ஏனெனில் இணையத்தில் உங்கள் சுவடு எங்கெங்கோ பதிந்திருக்கலாம். இணையத்தில் உலா வந்த காலத்தில் நிங்கள் எண்ணற்ற இணையதளங்களை பயன்படுத்திருப்பீர்கள். அவற்றில் சிலவற்றில் உறுப்பினர்களாகவும் பதிவு செய்து கொண்டிருப்பீர்கள். செய்திமடல் சேவைகளில் சந்தா செலுத்தி இருக்கலாம். மின்வணிக தளங்களில் பதிவு செய்திருக்கலாம். ஒருமுறை பயன்படுத்தி பார்ப்போமே என்று சில தளங்களில் உள்ளே நுழைந்து உறுப்பினராகி இருக்கலாம். இவற்றில் பல தளங்களை நீங்கள் மறந்து விட்டிருக்கலாம். இப்படி எந்த தளங்களில் எல்லாம் உறுப்பினராக பதிவு செய்து கொண்டோம் என்பதை நிச்சயமாக உங்களால் கணக்கு வைத்திருக்க முடியாது. இது அநேகமாக எல்லா இணையவாசிகளுக்கும் பொருந்தும்.
எனவே ஏதோதோ தளங்களில் உங்கள் பயனர் பெயரும், கடவுச்சொல்லும் பதிவாகி இருக்கும். அவற்றோடு நீங்கள் சமர்பித்த விவரங்களும் இருக்கலாம்.
இவற்றில் இருந்தெல்லாம் உங்கள் தடத்தை அழித்துக்கொண்டால் மட்டுமே இணையத்தில் இருந்து உங்களால் முழுமையாக விடுவித்துக்கொள்ள முடியும்.
ஆக, இணைய விடுதலை தேவை எனில், பதிவு செய்து கொண்ட இணையதளங்களில் இருந்தெல்லாம் டெலிட் செய்து கொள்ள வேண்டும். இது கொஞ்சம் சிக்கலானது.
அதனால் தான், இணையத்தில் இருந்து தங்களை டெலிட் செய்ய விரும்புகிறவர்களுக்கு உதவுவதற்காக என்றே அன்சீட்.மீ இணையதளம் அறிமுகம் ஆகியுள்ளது.

ஸ்வீடன் நாட்டைச்சேர்ந்த மென்பொருள் வல்லுனர்களால் உருவாக்கப்பட்டுள்ள இந்த தளம் பயனாளிகள் சார்பில் அவர்களின் இணைய சுவடுகளை எல்லாம் அழிக்க உதவுகிறது. இந்த சேவையை பயன்படுத்திக்கொள்ள முதலில் பயனாளிகள் தங்கள் ஜிமெயில் முகவரி மற்றும் பாஸ்வேர்டை தெரிவிக்க வேண்டும். அதன் பிறகு இந்த தளம் இணையத்தில் தேடுதல் வேட்டை நடத்தி, எந்த தளங்களில் எல்லாம் உறுப்பினராக சேர்ந்திருக்கிறோம் என காண்பிக்கிறது. அதோடு அந்த தளங்களில் இருந்து டெலிட் செய்து கொள்வதற்கான இணைப்பையும் அளிக்கிறது. எந்த தளங்களில் இருந்தெல்லாம் நீக்கி கொள்வது என முடிவு செய்து கொள்ளலாம். அல்லது ஓட்டுமொத்தமாக எல்லாவற்றில் இருந்தும் விலகலாம். இந்த தளம் மூலம் வெளியேற உதவும் சேவைகளில் பேஸ்புக்கில் துவங்கி யூடியூப், எவெர்நோட் என பெரிய பட்டியலே இருக்கிறது.
எல்லாம் சரி, இந்த தளத்திடம் இமெயில் முகவரியையும், பாஸ்வேர்டையும் சமர்பிப்பதால் அந்தரங்க மீறல் ஏற்படலாமே என்று சந்தேகிக்கலாம். அத்தகைய சந்தேகம் தேவையில்லை, பயனாளிகள் வெளியேற வேண்டிய தளங்கள் பற்றிய விவரத்தை மட்டுமே தங்களிடம் அளிப்பதாகவும், நீக்கம் தொடர்பான அனைத்து செயல்களும் பயனாளிகள் கம்ப்யூட்டரிலேயே நிகழ்வதாகவும், இந்த தளத்தை உருவாக்கிய மென்பொருளாலர்கள் வில்லே டால்போ மற்றும் லினஸ் உன்னேபேக் தெரிவிக்கின்றனர். பயனாளிகள் தொடர்பான எந்த தகவலையும் அணுக வாய்ப்பில்லை என்றும் கூறுகின்றனர். இணையவாசிகள் தங்கள் இணைய இருப்பை சுத்தமாக்கி கொள்ள உதவும் நோக்கத்துடனே இந்த தளத்தை அமைத்துள்ளதாகவும் தெரிவிக்கின்றனர்.
ஆனால், இந்த சேவை மூலம் கூட இணையத்தில் இருந்து முற்றிலும் வெளியேறிவிட்டதாக சொல்லிவிட முடியாது. ஏனெனில் இது ஜிமெயில் கணக்கு அடிப்படையில் செயல்படுவதால், அதனுடன் தொடர்பு கொண்டு தளங்களில் இருந்து மட்டுமே நீக்கி கொள்ள முடியும். ஜிமெயிலுக்கு முந்தையை இமெயில் முகவரி ( ஹாட்மெயிலை நினைவில் உள்ளதா?) அல்லது வேறு முகவரிகளில் பதிவு செய்து கொண்ட சேவைகளை ஒன்றும் செய்ய முடியாது. ஒரு காலத்தில் சமூக வலைப்பின்னல் பரப்பில் கோலோச்சிய மைஸ்பேஸ் போன்ற தளங்களில் இது செல்லுபடியாகாது.
இருந்தாலும் இது சுவாரஸ்யமான சேவை தான்.
ஆனால், இணைய யுகத்தில் இணையத்தில் இருந்து முற்றிலுமாக வெளியேற வேண்டும் என்ற எண்ணம் ஏற்படும் வாய்ப்பிருக்கிறதா? என்று தெரியவில்லை. ஆனால் விஷயம் என்னவென்றால், அப்படியே விரும்பினாலும் கூட அது முற்றிலும் சாத்தியமில்லை. பதிவு செய்து கொண்ட தளங்களில் இருந்தெல்லாம் நீக்கி கொண்டால் கூட, சமூக ஊடகங்களில் நண்பர்கள் நம்மைப்பற்றி பகிர்ந்து கொண்ட தகவல்கள் இருக்கலாம். அவர்கள் டேக் செய்த படங்கள் இருக்கலாம்.
ஆக, இணையத்தில் இருந்து நீக்கி கொள்வது அத்தனை எளிதல்ல. எப்படியும் இணையம் ஏதேனும் ஒரு வழியில் நினைவில் வைத்திருக்கும். இதை ஏற்றுக்கொள்வது ஒரு விழிப்புணர்வாகவே அமையும். இணையத்தில் நம்முடைய சுவடுகள் பதிந்து கொண்டே இருப்பதால், நாம் அதை எப்படி பயன்படுத்துகிறோம் என்பதில் கொஞ்சம் கவனம் செலுத்துவது நல்லது. அது மட்டும் அல்ல எந்த இணையதளங்களில் எல்லாம் பதிவு செய்து கொண்டோம் என நினைத்துப்பார்ப்பதே கூட நல்ல இணைய பயிற்சியாக இருக்கும். நமது இணைய பழக்கத்தை அறிந்து கொள்ளும் பயிற்சியாக இருக்கும்!

unஇணையத்தில் இருந்து முற்றிலுமாக வெளியேற வேண்டும் என்று எப்போதாவது உங்களுக்கு தோன்றியிருக்கிறதா? அப்படி ஒரு எண்ணம் உங்களுக்கு உண்டாகி, அதை செயல்படுத்தும் உறுதியும் இருந்தால் அதற்காக என்றே ஒரு இணைய சேவை அறிமுகமாகி இருக்கிறது. டீசீட்.மீ ( deseat.me) எனும் அந்த இணையதளம் உங்களை நீங்களே இணையத்தில் இருந்து டெலிட் செய்து கொள்ள உதவுகிறது.
இணையத்தில் இருந்து வெளியேற வேண்டிய அவசியம் என்ன? அப்படியே வெளியேற நினைத்தாலும் அதை நாமே செய்து கொள்ளலாமே, இதற்காக தனியே ஒரு இணையதளம் தேவையா? என நீங்கள் கேட்கலாம்.
ஆம், நீங்களே நினைத்தாலும் இணையத்தில் இருந்து வெளியேறுவது என்பது அத்தனை எளிதல்ல. ஏனெனில் இணையத்தில் உங்கள் சுவடு எங்கெங்கோ பதிந்திருக்கலாம். இணையத்தில் உலா வந்த காலத்தில் நிங்கள் எண்ணற்ற இணையதளங்களை பயன்படுத்திருப்பீர்கள். அவற்றில் சிலவற்றில் உறுப்பினர்களாகவும் பதிவு செய்து கொண்டிருப்பீர்கள். செய்திமடல் சேவைகளில் சந்தா செலுத்தி இருக்கலாம். மின்வணிக தளங்களில் பதிவு செய்திருக்கலாம். ஒருமுறை பயன்படுத்தி பார்ப்போமே என்று சில தளங்களில் உள்ளே நுழைந்து உறுப்பினராகி இருக்கலாம். இவற்றில் பல தளங்களை நீங்கள் மறந்து விட்டிருக்கலாம். இப்படி எந்த தளங்களில் எல்லாம் உறுப்பினராக பதிவு செய்து கொண்டோம் என்பதை நிச்சயமாக உங்களால் கணக்கு வைத்திருக்க முடியாது. இது அநேகமாக எல்லா இணையவாசிகளுக்கும் பொருந்தும்.
எனவே ஏதோதோ தளங்களில் உங்கள் பயனர் பெயரும், கடவுச்சொல்லும் பதிவாகி இருக்கும். அவற்றோடு நீங்கள் சமர்பித்த விவரங்களும் இருக்கலாம்.
இவற்றில் இருந்தெல்லாம் உங்கள் தடத்தை அழித்துக்கொண்டால் மட்டுமே இணையத்தில் இருந்து உங்களால் முழுமையாக விடுவித்துக்கொள்ள முடியும்.
ஆக, இணைய விடுதலை தேவை எனில், பதிவு செய்து கொண்ட இணையதளங்களில் இருந்தெல்லாம் டெலிட் செய்து கொள்ள வேண்டும். இது கொஞ்சம் சிக்கலானது.
அதனால் தான், இணையத்தில் இருந்து தங்களை டெலிட் செய்ய விரும்புகிறவர்களுக்கு உதவுவதற்காக என்றே அன்சீட்.மீ இணையதளம் அறிமுகம் ஆகியுள்ளது.

ஸ்வீடன் நாட்டைச்சேர்ந்த மென்பொருள் வல்லுனர்களால் உருவாக்கப்பட்டுள்ள இந்த தளம் பயனாளிகள் சார்பில் அவர்களின் இணைய சுவடுகளை எல்லாம் அழிக்க உதவுகிறது. இந்த சேவையை பயன்படுத்திக்கொள்ள முதலில் பயனாளிகள் தங்கள் ஜிமெயில் முகவரி மற்றும் பாஸ்வேர்டை தெரிவிக்க வேண்டும். அதன் பிறகு இந்த தளம் இணையத்தில் தேடுதல் வேட்டை நடத்தி, எந்த தளங்களில் எல்லாம் உறுப்பினராக சேர்ந்திருக்கிறோம் என காண்பிக்கிறது. அதோடு அந்த தளங்களில் இருந்து டெலிட் செய்து கொள்வதற்கான இணைப்பையும் அளிக்கிறது. எந்த தளங்களில் இருந்தெல்லாம் நீக்கி கொள்வது என முடிவு செய்து கொள்ளலாம். அல்லது ஓட்டுமொத்தமாக எல்லாவற்றில் இருந்தும் விலகலாம். இந்த தளம் மூலம் வெளியேற உதவும் சேவைகளில் பேஸ்புக்கில் துவங்கி யூடியூப், எவெர்நோட் என பெரிய பட்டியலே இருக்கிறது.
எல்லாம் சரி, இந்த தளத்திடம் இமெயில் முகவரியையும், பாஸ்வேர்டையும் சமர்பிப்பதால் அந்தரங்க மீறல் ஏற்படலாமே என்று சந்தேகிக்கலாம். அத்தகைய சந்தேகம் தேவையில்லை, பயனாளிகள் வெளியேற வேண்டிய தளங்கள் பற்றிய விவரத்தை மட்டுமே தங்களிடம் அளிப்பதாகவும், நீக்கம் தொடர்பான அனைத்து செயல்களும் பயனாளிகள் கம்ப்யூட்டரிலேயே நிகழ்வதாகவும், இந்த தளத்தை உருவாக்கிய மென்பொருளாலர்கள் வில்லே டால்போ மற்றும் லினஸ் உன்னேபேக் தெரிவிக்கின்றனர். பயனாளிகள் தொடர்பான எந்த தகவலையும் அணுக வாய்ப்பில்லை என்றும் கூறுகின்றனர். இணையவாசிகள் தங்கள் இணைய இருப்பை சுத்தமாக்கி கொள்ள உதவும் நோக்கத்துடனே இந்த தளத்தை அமைத்துள்ளதாகவும் தெரிவிக்கின்றனர்.
ஆனால், இந்த சேவை மூலம் கூட இணையத்தில் இருந்து முற்றிலும் வெளியேறிவிட்டதாக சொல்லிவிட முடியாது. ஏனெனில் இது ஜிமெயில் கணக்கு அடிப்படையில் செயல்படுவதால், அதனுடன் தொடர்பு கொண்டு தளங்களில் இருந்து மட்டுமே நீக்கி கொள்ள முடியும். ஜிமெயிலுக்கு முந்தையை இமெயில் முகவரி ( ஹாட்மெயிலை நினைவில் உள்ளதா?) அல்லது வேறு முகவரிகளில் பதிவு செய்து கொண்ட சேவைகளை ஒன்றும் செய்ய முடியாது. ஒரு காலத்தில் சமூக வலைப்பின்னல் பரப்பில் கோலோச்சிய மைஸ்பேஸ் போன்ற தளங்களில் இது செல்லுபடியாகாது.
இருந்தாலும் இது சுவாரஸ்யமான சேவை தான்.
ஆனால், இணைய யுகத்தில் இணையத்தில் இருந்து முற்றிலுமாக வெளியேற வேண்டும் என்ற எண்ணம் ஏற்படும் வாய்ப்பிருக்கிறதா? என்று தெரியவில்லை. ஆனால் விஷயம் என்னவென்றால், அப்படியே விரும்பினாலும் கூட அது முற்றிலும் சாத்தியமில்லை. பதிவு செய்து கொண்ட தளங்களில் இருந்தெல்லாம் நீக்கி கொண்டால் கூட, சமூக ஊடகங்களில் நண்பர்கள் நம்மைப்பற்றி பகிர்ந்து கொண்ட தகவல்கள் இருக்கலாம். அவர்கள் டேக் செய்த படங்கள் இருக்கலாம்.
ஆக, இணையத்தில் இருந்து நீக்கி கொள்வது அத்தனை எளிதல்ல. எப்படியும் இணையம் ஏதேனும் ஒரு வழியில் நினைவில் வைத்திருக்கும். இதை ஏற்றுக்கொள்வது ஒரு விழிப்புணர்வாகவே அமையும். இணையத்தில் நம்முடைய சுவடுகள் பதிந்து கொண்டே இருப்பதால், நாம் அதை எப்படி பயன்படுத்துகிறோம் என்பதில் கொஞ்சம் கவனம் செலுத்துவது நல்லது. அது மட்டும் அல்ல எந்த இணையதளங்களில் எல்லாம் பதிவு செய்து கொண்டோம் என நினைத்துப்பார்ப்பதே கூட நல்ல இணைய பயிற்சியாக இருக்கும். நமது இணைய பழக்கத்தை அறிந்து கொள்ளும் பயிற்சியாக இருக்கும்!

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *