இது இசைமயமான தேடியந்திரம்

மியூசிபீடியாவை இசைமயமான தேடியந்திரம் என்று வர்ணிக்கலாம்.ஆனால் இதனை பயன்படுத்திப்பார்க்க வேண்டும் என்றால் நிச்சயம் இசை ஞானம் தேவை .அதிலும் மேற்கத்திய இசையில் பரிட்சயம் அவசியம். இருப்பினும் இதன் அருமையை உணர்ந்து கொள்ள இசை ஆர்வம் இருந்தாலே போதும்.

மியூசிபீடியா என்ற பெயரை பார்த்தவுடன் விக்கிபீடியா போன்ற தளம் என்னும் நினைப்பு ஏற்பட்டிருக்கலாம்.அது ச‌ரி தான்.விக்கிபீடியாவின் தாக்கத்தால் துவக்கப்பட்ட தளம் என்றே இந்த தளம் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.ஆனால் விக்கிபீடியாவுக்கும் இதற்கும் தொடர்பில்லை.

புரிந்து கொள்ளக்கூடியது போலவே இந்த தளத்தில் இசை தொடர்பான குறிப்புகளை யார் வேண்டுமானாலும் சமர்பிக்கலாம். எவர் வேண்டுமானாலும் திருத்தலாம்.இசை தொடர்பான தகவல் என்றால் கட்டுரைகளோ ,பாடகர்கள் அல்லது இசைக்குழுக்கள் குறித்த த‌க‌வ‌ல்க‌ளோ இல்லை.மாறாக நோட்ஸ் என்று சொல்லப்படும் பாட‌ல்க‌ளின் இசைக்குறிப்புக‌ள் இட‌ம் பெறுகின்ற‌ன‌.
அதாவ‌து பாட‌ல்க‌ளுக்கான‌ மியுசிக் ஷீட்டை அப்ப‌டியே ப‌கிர்ந்து கொள்ள‌லாம்.நிச்ச‌ய‌ம் இசை க‌லைஞ‌ர்க‌ளுக்கும் இசை ஆர்வ‌ல‌ர்க‌ளுக்கும் இது ப‌ய‌னுள்ள‌தாக‌ இருக்கும்.குறிப்பாக‌ இசையை ப‌யில்ப‌வ‌ர்க‌ளுக்கு பேரூத‌வியாக‌ இருக்கும்.
இந்த‌ த‌ள‌த்தில் உள்ள‌ ம‌ற்றொரு சிற‌ப்பம்ச‌ம் பாட‌ல்க‌ளை தேடுவ‌த‌ற்கான‌ வ‌ச‌தி.சில‌ நேர‌ங்க‌ளில் பாட‌லக‌ளின் மெட்டு தெரியும். என்ன‌ பாட‌ல் என்று தெரியாது அல்ல‌வா?அது போன்ற‌ பாட‌ல்க‌ளை மெட்டை குறிப்பிட்டு தேட‌லாம்.

நினைவில் இருக்கும் மெட்டை விசில‌டிப்ப‌து போல‌ வாயால் வாசித்துக்காட்ட‌லாம்.இல்லை விசைப்ப‌ல‌கை மூல‌ம் இசைத்துக்காட்ட‌லாம்.

—————

http://www.musipedia.org/

மியூசிபீடியாவை இசைமயமான தேடியந்திரம் என்று வர்ணிக்கலாம்.ஆனால் இதனை பயன்படுத்திப்பார்க்க வேண்டும் என்றால் நிச்சயம் இசை ஞானம் தேவை .அதிலும் மேற்கத்திய இசையில் பரிட்சயம் அவசியம். இருப்பினும் இதன் அருமையை உணர்ந்து கொள்ள இசை ஆர்வம் இருந்தாலே போதும்.

மியூசிபீடியா என்ற பெயரை பார்த்தவுடன் விக்கிபீடியா போன்ற தளம் என்னும் நினைப்பு ஏற்பட்டிருக்கலாம்.அது ச‌ரி தான்.விக்கிபீடியாவின் தாக்கத்தால் துவக்கப்பட்ட தளம் என்றே இந்த தளம் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.ஆனால் விக்கிபீடியாவுக்கும் இதற்கும் தொடர்பில்லை.

புரிந்து கொள்ளக்கூடியது போலவே இந்த தளத்தில் இசை தொடர்பான குறிப்புகளை யார் வேண்டுமானாலும் சமர்பிக்கலாம். எவர் வேண்டுமானாலும் திருத்தலாம்.இசை தொடர்பான தகவல் என்றால் கட்டுரைகளோ ,பாடகர்கள் அல்லது இசைக்குழுக்கள் குறித்த த‌க‌வ‌ல்க‌ளோ இல்லை.மாறாக நோட்ஸ் என்று சொல்லப்படும் பாட‌ல்க‌ளின் இசைக்குறிப்புக‌ள் இட‌ம் பெறுகின்ற‌ன‌.
அதாவ‌து பாட‌ல்க‌ளுக்கான‌ மியுசிக் ஷீட்டை அப்ப‌டியே ப‌கிர்ந்து கொள்ள‌லாம்.நிச்ச‌ய‌ம் இசை க‌லைஞ‌ர்க‌ளுக்கும் இசை ஆர்வ‌ல‌ர்க‌ளுக்கும் இது ப‌ய‌னுள்ள‌தாக‌ இருக்கும்.குறிப்பாக‌ இசையை ப‌யில்ப‌வ‌ர்க‌ளுக்கு பேரூத‌வியாக‌ இருக்கும்.
இந்த‌ த‌ள‌த்தில் உள்ள‌ ம‌ற்றொரு சிற‌ப்பம்ச‌ம் பாட‌ல்க‌ளை தேடுவ‌த‌ற்கான‌ வ‌ச‌தி.சில‌ நேர‌ங்க‌ளில் பாட‌லக‌ளின் மெட்டு தெரியும். என்ன‌ பாட‌ல் என்று தெரியாது அல்ல‌வா?அது போன்ற‌ பாட‌ல்க‌ளை மெட்டை குறிப்பிட்டு தேட‌லாம்.

நினைவில் இருக்கும் மெட்டை விசில‌டிப்ப‌து போல‌ வாயால் வாசித்துக்காட்ட‌லாம்.இல்லை விசைப்ப‌ல‌கை மூல‌ம் இசைத்துக்காட்ட‌லாம்.

—————

http://www.musipedia.org/

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *