டிவிட்டர் வழியே ஒரு புதுமையான முறையீடு

comவர்த்தக நிறுவனங்களின் மோசமான சேவைக்கு எதிராக டிவிட்டரை பயன்படுத்துவது வழக்கமான உத்தி தான்.சொல்லப்போனால் குறும்பதிவு சேவையான டிவிட்டர் பிரபலமானதில், நுகர்வோர் குரலாக அது பயன்படும் விதமும் ஒரு முக்கிய காரணம்.விமான பயணிகளில் துவங்கி பல வகையான நுகர்வோர் மோசமான சேவை குறித்த அதிருப்தியை டிவிட்டரில் வெளிப்படுத்து வர்த்தக நிறுவனங்களை வழிக்கு கொண்டு வர முடியும் என உணர்த்தியுள்ளனர்.

சில மாதங்களுக்கு முன் முன்னால் இந்திய கிரிக்கெட் வீரர் சச்சின் டெண்டுல்கர்,பிரிட்டிஷ் ஏர்வேஸ் விமான சேவை நிறுவனம் தனது லக்கேஜை சரியாக கையாளத்தவறியது குறித்து டிவிட்டரில் முறையிட்ட சம்பவமும் அதனால் ஏற்பட்ட விளைவும் உங்களுக்கு நினைவிருக்கலாம். ஏர்வேஸ் தரப்பில் , உங்கள் முழுபெயரையும் தெரிவித்தால் என்னவென்று கவனிக்கிறோம் என டிவிட்டரில் பதில் சொல்லப்பட,சச்சினை தெரியவில்லையா? என டிவிட்டரில் அவரது ரசிகர்கள் பொங்கியெழுந்து பிரிட்டிஷ் ஏர்வேசை ஒருவழி செய்துவிட்டனர்.

இது கொஞ்சம் பழைய கதை.இது போன்ற நிறைய கதைகள் உள்ளன. இப்போது லேட்டஸ்ட் கதையை பார்ப்போம்.
அமெரிக்காவின் இணைய சேவை வாடிக்கையாளர் ஒருவர் அந்நாட்டின் இணைய சேவை நிறுவனமான காம்கேஸ்ட்டிற்கு எதிராக டிவிட்டரில் புகாரை தெறிக்கவிட்டிருக்கிறார். அலெக்சே எனும் பெயர் கொண்ட அந்த வாடிக்கையாளர் தனது புகாரை தானியங்கிமயமாக்கியிருப்பதும் அதற்காக என்றே தனியே ஒரு டிவிட்டர் கணக்கை துவக்கியிருப்பதும் தான் கவனிக்க வேண்டிய விஷயமாக இருக்கிறது.

இணையத்தில் புழங்குபவர்களுக்கு இணைய சேவை நிறுவனமான காம்கேஸ்டிற்கு வாடிக்கையாளர்கள் மத்தியில் அத்தனை நல்ல பெயர் இல்லை என்பதை கவனித்திருக்கலாம்.நுகர்வோர் அடிக்கடி காம்கேஸ்ட்டுடன் மல்லுக்கட்டு தொடர்பான செய்திகளை பார்க்கலாம்.விளம்பரத்தில் அது சொல்வது ஒன்றாகவும் ஆனால் வழங்கும் சேவை அதற்கு மாறாக இருப்பதால் ஏற்படும் ஏமாற்றம் அல்லது அதிருப்தி இதற்கு காரணமாக இருப்பதையும் உணரலாம்.

ரெட்டிட் பயனாளியான அலெக்சேவும் இப்படி தான் ஏமாற்றத்திற்கு இலக்கானார். நிறுவனத்திடம் இருந்து அவர் பெற்ற இணைய இணைப்பின் வேகம் 150 எம்பிஎஸ் என்று சொல்லப்பட்டிருக்கிறது. ஆனால் பலமுறை இணைய இணைப்பு மந்தமாகி அதன் வேகம் 50 எம்பிஎஸ்-க்கும் குறைவாக இருப்பதாக அலெக்ஸே உணர்ந்திருக்கிறார்.
இதனால் நொந்து போனவர் காம்கேஸ்ட்டிடம் டிவிட்டர் வழியே முறையிட தீர்மானித்தார்.

ஆனால் பலரும் எதிர்பார்க்ககூடியது போல, எனது இணைய சேவை மோசம் என ஒரு குறும்பதிவுடன் புகார் செய்வதோடு அவர் நிறுத்திக்கொள்ளவில்லை.
மாறாக இதற்காக என்றே ஒரு டிவிட்டர் கணக்கை உருவாக்கினார். அதற்கு முன்பாக தன்னிடம் இருந்த ராஸ்பெரி பை கம்ப்யூட்டர் உதவியுடன் சின்னதாக ஒரு புரோகிராம் எழுதினார்.

எப்பொழுதெல்லாம், அவரது இணைய இணைப்பின் வேகம் 50 எம்பிஎஸ்-க்கு குறைவாக செல்கிறதோ அப்போதெல்லாம் அதை கவனித்து தெரிவிக்கும் வகையில் அந்த புரோகிராம் அமைந்திருந்தது. இதற்காக அந்த புரோகிராம் அடிகக்டி வேகப்பரிசோதனையை நடத்திக்கொண்டிருக்கும். வேகம் குறைவது நிகழும் ஒவ்வொரு முறையும், டிவிட்டரில் இது பற்றி முறையீடு செய்யும் வகையில் தானியங்கி புரோகிராம் ஒன்றையும் எழுதினார்.
ஆக, இந்த டிவிட்டர் பாட், காம்கேஸ்ட் இணைய இணைப்பின் வேகம் குறையும் போதெல்லாம் அதை டிவிட்டர் பக்கத்தில் குறும்பதிவாக வெளியிடும்.

காம்காஸ்ட் நிறுவனமே, நான் 150 எம்பிஎஸ் வேகத்திற்கு கட்டணம் செலுத்தும் போது, அதன் வேகம் 18 எம்பிஎஸ்சாக குறைந்தால் எப்படி என கேட்பது போல அந்த குறும்பதிவுகள் அமைகின்றன.
இந்த புதுமையான முறையீடு பற்றிய விவரத்தை ரெட்டிட் இணையதளம் மூலம் பகிர்ந்து கொண்டு கவனத்தை ஈர்த்துள்ளார்.

காம்கேஸ்ட் சேவைக்கு எதிராக புகார் செய்வதற்காகவே அவட் ஒரு டிவிட்டர் கணக்கை துவக்கி அந்த பணியை திறம்பட செய்து முடிக்க டிவிட்டர் பாட் ஒன்றையும் உருவாக்கி இருப்பது பல நுகர்வோரை சபாஷ் போட வைத்துள்ளது.

இதில் இன்னொரு முக்கியமான விஷயம் என்ன என்றால், அலெக்சே டிவிட்டர் பக்கத்தில் தான் யார் என்பதை வெளிப்படுத்திக்கொள்ளவில்லை. முறையீடு செய்யும் ஒவ்வொரு முறையும் தான் யார் என்பதை காம்கேஸ்ட்டிற்கு தெரியாமல் இருக்க வேண்டும் என்கிறார் அவர். ஏனெனில் இந்த முறையீட்டின் பலன் தனக்கு மட்டும் கிடைக்காமல், மோசமான சேவையால் அவதிப்படும் ஒவ்வொரு காம்கேஸ்ட் பயனாளிக்கும் கிடைக்க வேண்டும் என்கிறார். அதனால் தான் நான் ஒரு காம்கேஸ் பயனாளி எனும் பெயரில் அந்த பக்கத்தை அமைத்திருக்கிறார்.

எப்படி இருக்கிறது இந்த இணைய போராட்டம்!

காம்காஸ்ட் பயனாளியின் டிவிட்டர் முகவரி: @A_Comcast_User

ரெட்டிட் விவாதமும் (https://www.reddit.com/r/technology/comments/43fi39/i_set_up_my_raspberry_pi_to_automatically_tweet/ )அடையாளம் காட்டிய மதர்போர்ட் இணையதளமும்:http://motherboard.vice.com/read/this-bot-will-tweet-at-comcast-whenever-your-internet-is-slower-than-advertised

—–

——

comவர்த்தக நிறுவனங்களின் மோசமான சேவைக்கு எதிராக டிவிட்டரை பயன்படுத்துவது வழக்கமான உத்தி தான்.சொல்லப்போனால் குறும்பதிவு சேவையான டிவிட்டர் பிரபலமானதில், நுகர்வோர் குரலாக அது பயன்படும் விதமும் ஒரு முக்கிய காரணம்.விமான பயணிகளில் துவங்கி பல வகையான நுகர்வோர் மோசமான சேவை குறித்த அதிருப்தியை டிவிட்டரில் வெளிப்படுத்து வர்த்தக நிறுவனங்களை வழிக்கு கொண்டு வர முடியும் என உணர்த்தியுள்ளனர்.

சில மாதங்களுக்கு முன் முன்னால் இந்திய கிரிக்கெட் வீரர் சச்சின் டெண்டுல்கர்,பிரிட்டிஷ் ஏர்வேஸ் விமான சேவை நிறுவனம் தனது லக்கேஜை சரியாக கையாளத்தவறியது குறித்து டிவிட்டரில் முறையிட்ட சம்பவமும் அதனால் ஏற்பட்ட விளைவும் உங்களுக்கு நினைவிருக்கலாம். ஏர்வேஸ் தரப்பில் , உங்கள் முழுபெயரையும் தெரிவித்தால் என்னவென்று கவனிக்கிறோம் என டிவிட்டரில் பதில் சொல்லப்பட,சச்சினை தெரியவில்லையா? என டிவிட்டரில் அவரது ரசிகர்கள் பொங்கியெழுந்து பிரிட்டிஷ் ஏர்வேசை ஒருவழி செய்துவிட்டனர்.

இது கொஞ்சம் பழைய கதை.இது போன்ற நிறைய கதைகள் உள்ளன. இப்போது லேட்டஸ்ட் கதையை பார்ப்போம்.
அமெரிக்காவின் இணைய சேவை வாடிக்கையாளர் ஒருவர் அந்நாட்டின் இணைய சேவை நிறுவனமான காம்கேஸ்ட்டிற்கு எதிராக டிவிட்டரில் புகாரை தெறிக்கவிட்டிருக்கிறார். அலெக்சே எனும் பெயர் கொண்ட அந்த வாடிக்கையாளர் தனது புகாரை தானியங்கிமயமாக்கியிருப்பதும் அதற்காக என்றே தனியே ஒரு டிவிட்டர் கணக்கை துவக்கியிருப்பதும் தான் கவனிக்க வேண்டிய விஷயமாக இருக்கிறது.

இணையத்தில் புழங்குபவர்களுக்கு இணைய சேவை நிறுவனமான காம்கேஸ்டிற்கு வாடிக்கையாளர்கள் மத்தியில் அத்தனை நல்ல பெயர் இல்லை என்பதை கவனித்திருக்கலாம்.நுகர்வோர் அடிக்கடி காம்கேஸ்ட்டுடன் மல்லுக்கட்டு தொடர்பான செய்திகளை பார்க்கலாம்.விளம்பரத்தில் அது சொல்வது ஒன்றாகவும் ஆனால் வழங்கும் சேவை அதற்கு மாறாக இருப்பதால் ஏற்படும் ஏமாற்றம் அல்லது அதிருப்தி இதற்கு காரணமாக இருப்பதையும் உணரலாம்.

ரெட்டிட் பயனாளியான அலெக்சேவும் இப்படி தான் ஏமாற்றத்திற்கு இலக்கானார். நிறுவனத்திடம் இருந்து அவர் பெற்ற இணைய இணைப்பின் வேகம் 150 எம்பிஎஸ் என்று சொல்லப்பட்டிருக்கிறது. ஆனால் பலமுறை இணைய இணைப்பு மந்தமாகி அதன் வேகம் 50 எம்பிஎஸ்-க்கும் குறைவாக இருப்பதாக அலெக்ஸே உணர்ந்திருக்கிறார்.
இதனால் நொந்து போனவர் காம்கேஸ்ட்டிடம் டிவிட்டர் வழியே முறையிட தீர்மானித்தார்.

ஆனால் பலரும் எதிர்பார்க்ககூடியது போல, எனது இணைய சேவை மோசம் என ஒரு குறும்பதிவுடன் புகார் செய்வதோடு அவர் நிறுத்திக்கொள்ளவில்லை.
மாறாக இதற்காக என்றே ஒரு டிவிட்டர் கணக்கை உருவாக்கினார். அதற்கு முன்பாக தன்னிடம் இருந்த ராஸ்பெரி பை கம்ப்யூட்டர் உதவியுடன் சின்னதாக ஒரு புரோகிராம் எழுதினார்.

எப்பொழுதெல்லாம், அவரது இணைய இணைப்பின் வேகம் 50 எம்பிஎஸ்-க்கு குறைவாக செல்கிறதோ அப்போதெல்லாம் அதை கவனித்து தெரிவிக்கும் வகையில் அந்த புரோகிராம் அமைந்திருந்தது. இதற்காக அந்த புரோகிராம் அடிகக்டி வேகப்பரிசோதனையை நடத்திக்கொண்டிருக்கும். வேகம் குறைவது நிகழும் ஒவ்வொரு முறையும், டிவிட்டரில் இது பற்றி முறையீடு செய்யும் வகையில் தானியங்கி புரோகிராம் ஒன்றையும் எழுதினார்.
ஆக, இந்த டிவிட்டர் பாட், காம்கேஸ்ட் இணைய இணைப்பின் வேகம் குறையும் போதெல்லாம் அதை டிவிட்டர் பக்கத்தில் குறும்பதிவாக வெளியிடும்.

காம்காஸ்ட் நிறுவனமே, நான் 150 எம்பிஎஸ் வேகத்திற்கு கட்டணம் செலுத்தும் போது, அதன் வேகம் 18 எம்பிஎஸ்சாக குறைந்தால் எப்படி என கேட்பது போல அந்த குறும்பதிவுகள் அமைகின்றன.
இந்த புதுமையான முறையீடு பற்றிய விவரத்தை ரெட்டிட் இணையதளம் மூலம் பகிர்ந்து கொண்டு கவனத்தை ஈர்த்துள்ளார்.

காம்கேஸ்ட் சேவைக்கு எதிராக புகார் செய்வதற்காகவே அவட் ஒரு டிவிட்டர் கணக்கை துவக்கி அந்த பணியை திறம்பட செய்து முடிக்க டிவிட்டர் பாட் ஒன்றையும் உருவாக்கி இருப்பது பல நுகர்வோரை சபாஷ் போட வைத்துள்ளது.

இதில் இன்னொரு முக்கியமான விஷயம் என்ன என்றால், அலெக்சே டிவிட்டர் பக்கத்தில் தான் யார் என்பதை வெளிப்படுத்திக்கொள்ளவில்லை. முறையீடு செய்யும் ஒவ்வொரு முறையும் தான் யார் என்பதை காம்கேஸ்ட்டிற்கு தெரியாமல் இருக்க வேண்டும் என்கிறார் அவர். ஏனெனில் இந்த முறையீட்டின் பலன் தனக்கு மட்டும் கிடைக்காமல், மோசமான சேவையால் அவதிப்படும் ஒவ்வொரு காம்கேஸ்ட் பயனாளிக்கும் கிடைக்க வேண்டும் என்கிறார். அதனால் தான் நான் ஒரு காம்கேஸ் பயனாளி எனும் பெயரில் அந்த பக்கத்தை அமைத்திருக்கிறார்.

எப்படி இருக்கிறது இந்த இணைய போராட்டம்!

காம்காஸ்ட் பயனாளியின் டிவிட்டர் முகவரி: @A_Comcast_User

ரெட்டிட் விவாதமும் (https://www.reddit.com/r/technology/comments/43fi39/i_set_up_my_raspberry_pi_to_automatically_tweet/ )அடையாளம் காட்டிய மதர்போர்ட் இணையதளமும்:http://motherboard.vice.com/read/this-bot-will-tweet-at-comcast-whenever-your-internet-is-slower-than-advertised

—–

——

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *