கூகுல் நூலகத்திற்கு முன்னால்

டிராய் வில்லியம்ஸ் பெயரை சொல்லி இன்டர்நெட் முன்னோடிக ளில் ஒருவர் என்றால் அப்படியா? யார் அவர் என்று கேட்க தோன்றும். வில்லியம்ஸ், குவெஸ்டியாவின் நிறுவனர் என்று சொன்னால், குவெஸ்டியாவா? அது என்ன என்று அடுத்த கேள்வி பிறக்கும்.

இன்டர்நெட் முன்னோடி என்னும் அடைமொழிக்கு சொந்தக்காரராக இருக்க குறிப்பிட்ட சில தகுதிகள் இருக்கின்றன. பெயரை சொன்னாலே நினைவில் நிற்கும் வெற்றியை பெற்றிருக்க வேண்டும் அல்லது அவருடைய நிறுவனமாவது மகத் தானதாக அமைந்திருக்க வேண்டும்.

வில்லியம்ஸ் விஷயத்தில் இரண்டுமே இல்லை என்றாலும், அவரை இன்டெர்நெட் முன்னோடி என்று தயங்காமல் வர்ணிக்கலாம். அவர் எதிர்பார்த்த மகத்தான வெற்றியை பெற்றிருக்காவிட்டாலும், அவரிடம் மகத்தான லட்சியம் இருந்ததை மறுப்பதற்கில்லை.

உலகின் மிகப்பெரிய இணைய நூலகத்தை உருவாக்க வேண்டும் என்று விருப்பப்பட்டு அதற்காக உழைத்து வருபவர் அவர். 1998-ல் துவங்கிய இந்த நீண்ட நெடும் பய ணம் இன்று வரை பெரும் வெற்றியை பெறவில்லை. இதற் கிடையே தேடியந் திர முதல்வனான கூகுல், உலகில் உள்ள பெரும் பாலான நூல்களை டிஜிட்டல் மயமாக்கி, வையம் தழுவிய மா பெரும் நூலகத்தை உரு வாக்கும் முயற்சியில் இறங்கிவிட்டதால், வில் லியம்சின் எண்ணம் கடை சிவரை ஈடேறா மலே போயிருக்கலாம். ஆனா லும் கூட கூகு லுக்கு முன்பே இந்த மகத்தான முயற்சியில் அவர் ஈடு பட்டார் என் பதை மறந்து விடுவதற் கில்லை.

உலகில் உள்ள பிரபலங்களை யெல்லாம் தேடுவதற்கு வசதியாக தொகுத்து தருவதே எங்கள் இலக்கு என்று இப்போது வேண்டுமானால் கூகுல் பெருமிதத்தோடு கூறலாம். முதன் முதலில் உலகில் உள்ள புத்தகங்கள் எல்லாம் வாசகர்களின் கைகளுக்கு, இன்டர் நெட்டின் மூலம் வந்து சேர வேண்டும் என்று விருப் பப்பட்டவர்களில் வில்லி யம்சும் ஒருவர். அதனை நிறைவேற்றி காட்ட துணிச்சலோடு தளத்தில் இறங்கியவரும் அவரே.
அமெரிக்கரான வில்லியம்ஸ், சாதாரண குடும்பத்தில் பிறந்து வளர்ந்தவர்.

பள்ளி நாட்களில் வரலாறு தொடர்பான வீட்டு பாடத்தை முடிக்க தேவையான தகவல்களை பெற பல மைல்கள் நடந்து நூலகத்தை சென்றடைய வேண்டி யிருந்தது. அப்போதே அவர் மனதில் இதற் கான மாற்று வழி தேவை என்னும் எண்ணம் ஏற்பட்டு விட்டது. கல்லூரி நாட்களில் நூலக வசதியின் போதாமையை அவர் இன்னும் தெளிவாக உணர்ந்தார். அவர் படித்த கிராமப்பகுதி யில் அமைந்திருந்த கல்லூரியில் சில நூறு புத்தகங்களே இருந் தன. பின்னர் அவர் புகழ்பெற்ற ஹார்வர்ட் பல்கலைக் கழகத்தில் படிக்க துவங்கினார்.

ஹார் வர்ட் ஆயிரக் கணக்கான புத்தகங் களை உள்ளடக்கிய அருமையான நூல கத்தை கொண்டிருந் தது. அதனை பயன் படுத் தும்போது அவருக்கு இரண்டு விதமான எண்ணங்கள் தோன்றியது. ஒன்று இந்த புத்தகங்கள் அனைவருக் கும் கிடைக்க வேண்டும் என்பது, இரண்டாவதாக ஹார்வர்டு போன்ற நூலகத்தை அணுகும் வாய்ப்பு பெற்றவர்களே கூட பல நேரங்களில் அங்கிருக்கும் புத்தகங்களை தேடி எடுக்க முடியாத நிலை இருப்பதை அவர் உணர்ந்தார்.

இதனிடையே ஹார்வர்டு சட்ட ஆய்வு இதழின் ஆசிரியர் குழுவில் அவர் பணியாற்ற நேர்ந்தது. அப் போதுதான் அந்த அற்புதம் அவருக்கு அறிமுகமானது. பெரும்பாலான நீதிமன்ற வழக்கு தீர்ப்புகள் அனைத்தையும் இன்டர் நெட்டில் பார்த்து அலச முடிந்தது. இதே வசதி புத்தகங்களுக்கும் இருந் தால் எப்படி இருக்கும் என்ற எண்ணம் ஏற்பட்டது. உடனே இன்டர்நெட்டில் வலைவீசி பார்த்தார். அப்படி எந்த வசதியும் இல்லையே என்ற ஏக்கம் தேடலுக்கு பின்னர் அவருக்கு ஏற்பட்டது.

தாமே அந்த வசதியை ஏற்படுத்துவது என தீர்மானித்தார். புத்தகங்கள் மற்றும் பத்திரிகைகளை டிஜிட்டல் மயமாக்கி, இணைய தளத்தில் இடம் பெற வைத்து உலகின் எந்த மூலையில் இருப்பவர்களும் அதனை தேடி பயன்படுத்தும் வகையில் இணைய நூலகத்தை ஏற்படுத்த விரும்பினார்.

இதனிடையே அவருக்கு மிகப் பெரிய நிறுவனம் ஒன்றில் இருந்து கவர்ச்சிகரமான சம்பளத்தோடு நல்ல வேலைவாய்ப்பு தேடி வந்தது. எனினும் மனதில் இருந்த லட்சியத்தை நிறைவேற்ற அந்த வேலை வாய்ப்பை நிராகரித்தார். டிஜிட்டல் யுகத்தில் உலகில் உள்ள புத்தகங்கள் அனைத்தும் எந்த மூலை யில் உள்ள வாசகர்களுக்கும் இன்டெர் நெட் மூலம் எளிதாக கிடைக்க வேண் டும் என்பதை குறிக் கோளாக கொண்டு டிராய் வில்லியம்ஸ் உலகின் மிகப்பெரிய நூலகத்தை இன்டர்நெட் டில் உருவாக்கும் முயற்சியை மேற் கொண்டார். நொந்துபோகும் அளவுக்கு ஆரம்ப கால தடைகள் அவரை வாட்டின.

ஒவ்வொரு புத்தகத்தையும் டிஜிட் டல் மயமாக்கி, இன்டர்நெட்டில் பதி வேற்றுவது என்பது பெருமளவு நேர மும், அதை விட அதிக பொருட் செல வும் தேவைப்படும் செயல். இதற்கு தேவையான முதலீட்டை பெறுவது என்பது கிட்டத்தட்ட இயலாத காரிய மாக இருந்தது.

அது மட்டுமல்லாமல் டிஜிட்டல் நூல கம் என்று அவர் கூறியதை கேட்ட வர்கள் எல்லாம் கேலியாக சிரித்து விட்டு ஒதுங்கி கொண்டனர். இது சாத் தியமில்லை என்றும் பலர் தெரிவித்தனர்.

இவற்றையெல்லாம் மீறி பல மாதங் கள் போராடி இறுதியாக காம் பேக் நிறுவனத்தின் நிறுவனரான ராட்கேனி யானை சம்மதிக்க வைத்து தேவை யான முதலீட்டையும் பெற்றார்.
அதன் பிறகு டாட்காம் வீழ்ச்சியின் போது அவரது முயற்சி மேலும் பின்ன டைவை சந்தித்தது.

இருப்பினும் அவர் துவங்கிய குவெஸ்ட் டியா உலகின் முதல் டிஜிட்டல் நூலகம் என்னும் அடை மொழியோடு, தொடர்ந்து செயல்பட்டு வருகிறது. இடைப்பட்ட காலத்தில் போதிய வருமானம் இல்லாமல் அவர் தன்னு டைய காரிலேயே வசிக்க வேண்டிய நிலையும் ஏற்பட்டது. அந்த வேதனை யான நிலையிலும் அவரது மன உறுதி குறைந்துவிடவில்லை.

மிகுந்த நம்பிக்கையோடு குவெஸ்ட் டியா நூலகத்தை உருவாக்கும் முயற்சியில் ஈடுபட்டு வந்தார். குவெஸ்ட்டியாவின் பின்னே உள்ள கருத்து என்னவென்றால், புத்தகங்கள் மற்றும் பத்திரிகைகள், சஞ்சிகைகள் போன்றவற்றை டிஜிட்டல் மயமாக்கி வாசகர்களின் பார்வைக்கு வைப்பதுதான்.

வாசகர்கள் மாதந்தோறும் குறிப் பிட்ட கட்டணம் செலுத்தி எந்த புத்த கத்தையும் தேடி படித்து கொள்ளலாம். அல்லது ஆண்டுதோறும் குறிப்பிட்ட கட்டணத்தை கட்டி பயன்படுத்தலாம். 2 தொகைகளுமே மிகவும் குறைவான வையே.

அதே போல் பத்திரிகைகளில் வெளி யான கட்டுரைகளையும் படிக்கலாம். ஆராய்ச்சி மாணவர் களுக்கு இந்த வசதி பேரூதவியாக அமையும். இதைத் தவிர, புத்தகங்கள் தொடர் பான தகவல்களை தேடும் வசதியும் உண்டு. மேலும் குறிப்புகளை எழுதி வைக்கவும்தனி வசதி உண்டு.

இந்த நூலகத்தில் இடம் பெறும் புத்த கங்கள் மெல்ல அதிகரித்து வருகிறது. வில்லியம்ஸ் பிரதானமாக மானிடவி யல் மற்றும் வரலாறு ஆகிய பிரிவுக ளில் கவனம் செலுத்தி வருகிறார்.

கூகுல் இதைவிட அகலக்கால் வைத்து 5 பல்கலைக்கழகங்களோடு ஒப்பந்தம் செய்து கொண்டு பெரிய முயற்சியில் ஈடுபட்டு வந்தாலும், காப்பிரைட் சர்ச்சையில் சிக்கி தவித்து வருகிறது. ஆனால் குவெஸ்ட்டியா தரப்பில் காப்பிரைட் சிக்கல்கள் கிடையாது. எல்லா புத்தகங்களுமே முறையாக அனுமதி பெற்று இடம் பெற வைக்கப் பட்டுள்ளது.

இதன் காரணமாக வாசகர்கள் எந்த வித அச்சமும் இல்லாமல் புத்தகங் களை டவுன்லோடு செய்து படிக்க முடி யும். அது மட்டுமல்லாமல் எழுத்தாளர் கள் மற்றும் பதிப்பகங்கள் இதற்கு எதிராக போர்க்கொடி தூக்க வில்லை. உலகெங்கும் உள்ள மாணவர்கள் விரும்பி பயன்படுத்தும் டிஜிட்டல் நூலக மாக இந்த தளம் விளங்கி வருகிறது.

இன்டெர்நெட்டின் ஆரம்ப காலத்தி லேயே டிஜிட்டல் நூலகத்தின் முக்கி யத்துவத்தை உணர்ந்து அதற்கான முயற்சியை மேற்கொண்டதே டிராய் வில்லியம்சின் தனி சிறப்பாக அமைந்திருக்கிறது.

பல்வேறு சோதனைகளை மீறி அந்த முயற்சியில் தொடர்ந்து பயணம் செய் வது அவரை இன்டெர்நெட்டின் முன் னோடிகளில் ஒருவராக ஆக்கி இருக்கிறது.
————

link;
www.questia.com

டிராய் வில்லியம்ஸ் பெயரை சொல்லி இன்டர்நெட் முன்னோடிக ளில் ஒருவர் என்றால் அப்படியா? யார் அவர் என்று கேட்க தோன்றும். வில்லியம்ஸ், குவெஸ்டியாவின் நிறுவனர் என்று சொன்னால், குவெஸ்டியாவா? அது என்ன என்று அடுத்த கேள்வி பிறக்கும்.

இன்டர்நெட் முன்னோடி என்னும் அடைமொழிக்கு சொந்தக்காரராக இருக்க குறிப்பிட்ட சில தகுதிகள் இருக்கின்றன. பெயரை சொன்னாலே நினைவில் நிற்கும் வெற்றியை பெற்றிருக்க வேண்டும் அல்லது அவருடைய நிறுவனமாவது மகத் தானதாக அமைந்திருக்க வேண்டும்.

வில்லியம்ஸ் விஷயத்தில் இரண்டுமே இல்லை என்றாலும், அவரை இன்டெர்நெட் முன்னோடி என்று தயங்காமல் வர்ணிக்கலாம். அவர் எதிர்பார்த்த மகத்தான வெற்றியை பெற்றிருக்காவிட்டாலும், அவரிடம் மகத்தான லட்சியம் இருந்ததை மறுப்பதற்கில்லை.

உலகின் மிகப்பெரிய இணைய நூலகத்தை உருவாக்க வேண்டும் என்று விருப்பப்பட்டு அதற்காக உழைத்து வருபவர் அவர். 1998-ல் துவங்கிய இந்த நீண்ட நெடும் பய ணம் இன்று வரை பெரும் வெற்றியை பெறவில்லை. இதற் கிடையே தேடியந் திர முதல்வனான கூகுல், உலகில் உள்ள பெரும் பாலான நூல்களை டிஜிட்டல் மயமாக்கி, வையம் தழுவிய மா பெரும் நூலகத்தை உரு வாக்கும் முயற்சியில் இறங்கிவிட்டதால், வில் லியம்சின் எண்ணம் கடை சிவரை ஈடேறா மலே போயிருக்கலாம். ஆனா லும் கூட கூகு லுக்கு முன்பே இந்த மகத்தான முயற்சியில் அவர் ஈடு பட்டார் என் பதை மறந்து விடுவதற் கில்லை.

உலகில் உள்ள பிரபலங்களை யெல்லாம் தேடுவதற்கு வசதியாக தொகுத்து தருவதே எங்கள் இலக்கு என்று இப்போது வேண்டுமானால் கூகுல் பெருமிதத்தோடு கூறலாம். முதன் முதலில் உலகில் உள்ள புத்தகங்கள் எல்லாம் வாசகர்களின் கைகளுக்கு, இன்டர் நெட்டின் மூலம் வந்து சேர வேண்டும் என்று விருப் பப்பட்டவர்களில் வில்லி யம்சும் ஒருவர். அதனை நிறைவேற்றி காட்ட துணிச்சலோடு தளத்தில் இறங்கியவரும் அவரே.
அமெரிக்கரான வில்லியம்ஸ், சாதாரண குடும்பத்தில் பிறந்து வளர்ந்தவர்.

பள்ளி நாட்களில் வரலாறு தொடர்பான வீட்டு பாடத்தை முடிக்க தேவையான தகவல்களை பெற பல மைல்கள் நடந்து நூலகத்தை சென்றடைய வேண்டி யிருந்தது. அப்போதே அவர் மனதில் இதற் கான மாற்று வழி தேவை என்னும் எண்ணம் ஏற்பட்டு விட்டது. கல்லூரி நாட்களில் நூலக வசதியின் போதாமையை அவர் இன்னும் தெளிவாக உணர்ந்தார். அவர் படித்த கிராமப்பகுதி யில் அமைந்திருந்த கல்லூரியில் சில நூறு புத்தகங்களே இருந் தன. பின்னர் அவர் புகழ்பெற்ற ஹார்வர்ட் பல்கலைக் கழகத்தில் படிக்க துவங்கினார்.

ஹார் வர்ட் ஆயிரக் கணக்கான புத்தகங் களை உள்ளடக்கிய அருமையான நூல கத்தை கொண்டிருந் தது. அதனை பயன் படுத் தும்போது அவருக்கு இரண்டு விதமான எண்ணங்கள் தோன்றியது. ஒன்று இந்த புத்தகங்கள் அனைவருக் கும் கிடைக்க வேண்டும் என்பது, இரண்டாவதாக ஹார்வர்டு போன்ற நூலகத்தை அணுகும் வாய்ப்பு பெற்றவர்களே கூட பல நேரங்களில் அங்கிருக்கும் புத்தகங்களை தேடி எடுக்க முடியாத நிலை இருப்பதை அவர் உணர்ந்தார்.

இதனிடையே ஹார்வர்டு சட்ட ஆய்வு இதழின் ஆசிரியர் குழுவில் அவர் பணியாற்ற நேர்ந்தது. அப் போதுதான் அந்த அற்புதம் அவருக்கு அறிமுகமானது. பெரும்பாலான நீதிமன்ற வழக்கு தீர்ப்புகள் அனைத்தையும் இன்டர் நெட்டில் பார்த்து அலச முடிந்தது. இதே வசதி புத்தகங்களுக்கும் இருந் தால் எப்படி இருக்கும் என்ற எண்ணம் ஏற்பட்டது. உடனே இன்டர்நெட்டில் வலைவீசி பார்த்தார். அப்படி எந்த வசதியும் இல்லையே என்ற ஏக்கம் தேடலுக்கு பின்னர் அவருக்கு ஏற்பட்டது.

தாமே அந்த வசதியை ஏற்படுத்துவது என தீர்மானித்தார். புத்தகங்கள் மற்றும் பத்திரிகைகளை டிஜிட்டல் மயமாக்கி, இணைய தளத்தில் இடம் பெற வைத்து உலகின் எந்த மூலையில் இருப்பவர்களும் அதனை தேடி பயன்படுத்தும் வகையில் இணைய நூலகத்தை ஏற்படுத்த விரும்பினார்.

இதனிடையே அவருக்கு மிகப் பெரிய நிறுவனம் ஒன்றில் இருந்து கவர்ச்சிகரமான சம்பளத்தோடு நல்ல வேலைவாய்ப்பு தேடி வந்தது. எனினும் மனதில் இருந்த லட்சியத்தை நிறைவேற்ற அந்த வேலை வாய்ப்பை நிராகரித்தார். டிஜிட்டல் யுகத்தில் உலகில் உள்ள புத்தகங்கள் அனைத்தும் எந்த மூலை யில் உள்ள வாசகர்களுக்கும் இன்டெர் நெட் மூலம் எளிதாக கிடைக்க வேண் டும் என்பதை குறிக் கோளாக கொண்டு டிராய் வில்லியம்ஸ் உலகின் மிகப்பெரிய நூலகத்தை இன்டர்நெட் டில் உருவாக்கும் முயற்சியை மேற் கொண்டார். நொந்துபோகும் அளவுக்கு ஆரம்ப கால தடைகள் அவரை வாட்டின.

ஒவ்வொரு புத்தகத்தையும் டிஜிட் டல் மயமாக்கி, இன்டர்நெட்டில் பதி வேற்றுவது என்பது பெருமளவு நேர மும், அதை விட அதிக பொருட் செல வும் தேவைப்படும் செயல். இதற்கு தேவையான முதலீட்டை பெறுவது என்பது கிட்டத்தட்ட இயலாத காரிய மாக இருந்தது.

அது மட்டுமல்லாமல் டிஜிட்டல் நூல கம் என்று அவர் கூறியதை கேட்ட வர்கள் எல்லாம் கேலியாக சிரித்து விட்டு ஒதுங்கி கொண்டனர். இது சாத் தியமில்லை என்றும் பலர் தெரிவித்தனர்.

இவற்றையெல்லாம் மீறி பல மாதங் கள் போராடி இறுதியாக காம் பேக் நிறுவனத்தின் நிறுவனரான ராட்கேனி யானை சம்மதிக்க வைத்து தேவை யான முதலீட்டையும் பெற்றார்.
அதன் பிறகு டாட்காம் வீழ்ச்சியின் போது அவரது முயற்சி மேலும் பின்ன டைவை சந்தித்தது.

இருப்பினும் அவர் துவங்கிய குவெஸ்ட் டியா உலகின் முதல் டிஜிட்டல் நூலகம் என்னும் அடை மொழியோடு, தொடர்ந்து செயல்பட்டு வருகிறது. இடைப்பட்ட காலத்தில் போதிய வருமானம் இல்லாமல் அவர் தன்னு டைய காரிலேயே வசிக்க வேண்டிய நிலையும் ஏற்பட்டது. அந்த வேதனை யான நிலையிலும் அவரது மன உறுதி குறைந்துவிடவில்லை.

மிகுந்த நம்பிக்கையோடு குவெஸ்ட் டியா நூலகத்தை உருவாக்கும் முயற்சியில் ஈடுபட்டு வந்தார். குவெஸ்ட்டியாவின் பின்னே உள்ள கருத்து என்னவென்றால், புத்தகங்கள் மற்றும் பத்திரிகைகள், சஞ்சிகைகள் போன்றவற்றை டிஜிட்டல் மயமாக்கி வாசகர்களின் பார்வைக்கு வைப்பதுதான்.

வாசகர்கள் மாதந்தோறும் குறிப் பிட்ட கட்டணம் செலுத்தி எந்த புத்த கத்தையும் தேடி படித்து கொள்ளலாம். அல்லது ஆண்டுதோறும் குறிப்பிட்ட கட்டணத்தை கட்டி பயன்படுத்தலாம். 2 தொகைகளுமே மிகவும் குறைவான வையே.

அதே போல் பத்திரிகைகளில் வெளி யான கட்டுரைகளையும் படிக்கலாம். ஆராய்ச்சி மாணவர் களுக்கு இந்த வசதி பேரூதவியாக அமையும். இதைத் தவிர, புத்தகங்கள் தொடர் பான தகவல்களை தேடும் வசதியும் உண்டு. மேலும் குறிப்புகளை எழுதி வைக்கவும்தனி வசதி உண்டு.

இந்த நூலகத்தில் இடம் பெறும் புத்த கங்கள் மெல்ல அதிகரித்து வருகிறது. வில்லியம்ஸ் பிரதானமாக மானிடவி யல் மற்றும் வரலாறு ஆகிய பிரிவுக ளில் கவனம் செலுத்தி வருகிறார்.

கூகுல் இதைவிட அகலக்கால் வைத்து 5 பல்கலைக்கழகங்களோடு ஒப்பந்தம் செய்து கொண்டு பெரிய முயற்சியில் ஈடுபட்டு வந்தாலும், காப்பிரைட் சர்ச்சையில் சிக்கி தவித்து வருகிறது. ஆனால் குவெஸ்ட்டியா தரப்பில் காப்பிரைட் சிக்கல்கள் கிடையாது. எல்லா புத்தகங்களுமே முறையாக அனுமதி பெற்று இடம் பெற வைக்கப் பட்டுள்ளது.

இதன் காரணமாக வாசகர்கள் எந்த வித அச்சமும் இல்லாமல் புத்தகங் களை டவுன்லோடு செய்து படிக்க முடி யும். அது மட்டுமல்லாமல் எழுத்தாளர் கள் மற்றும் பதிப்பகங்கள் இதற்கு எதிராக போர்க்கொடி தூக்க வில்லை. உலகெங்கும் உள்ள மாணவர்கள் விரும்பி பயன்படுத்தும் டிஜிட்டல் நூலக மாக இந்த தளம் விளங்கி வருகிறது.

இன்டெர்நெட்டின் ஆரம்ப காலத்தி லேயே டிஜிட்டல் நூலகத்தின் முக்கி யத்துவத்தை உணர்ந்து அதற்கான முயற்சியை மேற்கொண்டதே டிராய் வில்லியம்சின் தனி சிறப்பாக அமைந்திருக்கிறது.

பல்வேறு சோதனைகளை மீறி அந்த முயற்சியில் தொடர்ந்து பயணம் செய் வது அவரை இன்டெர்நெட்டின் முன் னோடிகளில் ஒருவராக ஆக்கி இருக்கிறது.
————

link;
www.questia.com

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

0 Comments on “கூகுல் நூலகத்திற்கு முன்னால்

  1. Pingback: கூகுலில் ஓட்டல் தேடலாம்:புக் செய்யலாம்!. | Cybersimman's Blog

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *