உலக மோதல்களை அறிய ஒரு இணையதளம்

3FB5A48B00000578-4453666-image-a-9_1493410960407உலகில் ஏதாவது ஒரு பகுதியில் இப்போது உள் நாட்டு போரோ அல்லது ஆயுத மோதலோ நடைபெற்றுக்கொண்டிருப்பதை நீங்கள் அறிந்திருக்கலாம். இத்தகைய ஆயுத மோதல்கள் எந்த அளவுக்கு தீவிரமாக இருக்கின்றன என்பதை புரிந்து கொள்ள விரும்பினால் இரின் (IRIN ) அமைப்பு உருவாக்கியுள்ள இணைய வரைபடம் பேரூதவியாக இருக்கும். உலகின் மூளை முடுக்கிகளில் நடைபெற்று வரும் மோதல்களையும், அவற்றுக்கான காரணங்களையும் இந்த வரைபடம் விளக்குகிறது.

உலகில் நடைபெறும் போர்கள் என்றதும் ஆப்கானிஸ்தானும், சிரியாவும் உடனடியாக நினைவுக்கு வரும். ஊடக செய்திகளால் இந்த போர்கள் தொடர்பான செய்தியும், அவற்றின் பாதிப்புகளும் உலகின் பார்வைக்கு தெரிய வருகிறது.  ஆனால் மீடியாவின் கவனத்தில் இருந்து விலகிய நிலையில் உலகின் பல பகுதிகளில் உள்நாட்டு போர்களும், ஆயுத மோதல்களும் நடைபெற்று கொண்டிருகின்றன என்பது வேதனையான நிஜம்.

இவற்றில் பெரும்பாலான மோதல்கள் பல ஆண்டுகளாக நீடித்து வருகின்றன என்பது இந்த வேதனையை இன்னும் தீவிரமாக்க கூடியது. இப்படி உலகம் மறந்த மோதல்களையும் இந்த வரைபடம் அடையாளம் காட்டுகிறது.

போரால் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளுக்கான மனிதநேய நோக்கிலான உதவிகளை வழங்கி வரும் சேவை அமைப்பான இரின், உலகம் மறந்து விட்ட மோதல்கள் குறித்து கவனத்தை ஈர்க்கும் வகையில் தொடர் கட்டுரைகளை வெளியிட்டு வருகிறது. ஆழமான தகவல்களை கொண்டுள்ள இந்த கட்டுரை தொடர் வரிசையில் தற்போது உலகை உலுக்கும் மோதல்களை சுட்டிக்காட்டும் இணைய வரைபடத்தை இரின் அமைப்பு உருவாக்கி வெளியிட்டுள்ளது.

இதில் உலக வரைபடத்தில் உள்ள நாடுகளில் மோதல் அல்லது போரால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள நாடுகள் சிவப்பு புள்ளியால் கவனத்தை ஈர்க்கின்றனர். மோதல் நடைபெறும் இடத்தை இந்த சிவப்பு புள்ளி குறிக்கிறது. மோதல் எவ்வளவு காலமாக நடைபெற்றுக்கொண்டிருப்பதை புள்ளியின் அளவு குறிக்கிறது. ஒரு சில இடங்களில் சிவப்பு புள்ளி சற்று பெரிதாக இருப்பதை பார்க்கலாம். அந்த இடங்களில் எல்லாம் ஆண்டு கணக்கில் மோதல் நடைபெற்றுக்கொண்டிருக்கின்றன.

ஒவ்வொரு புள்ளியை கிளிக் செய்வதுவுடன் மோதல் தொடர்பான மேலதிக தகவல்களை தெரிந்து கொள்ளலாம். மோதலுக்கான காரணம், எவ்வளவு காலமாக நடைபெறுகிறது மற்றும் மோதலின் தற்போதைய நிலை ஆகியவை தனியே பெட்டிச்செய்தியாக தோன்றுகின்றன.

தெற்கு சுடானின் எல்லைப்பகுதியில் புளு நைல் எனும் மோதல் கடந்த 60 ஆண்டுகளாக தொடர்ந்து நடைபெற்று வருவதாக குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இந்த போர் மூன்றாவது சூடான் உள்நாட்டுப்போர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. தெற்கு சூடான் தனி நாடாக உருவாக வழிவகுத்த இந்த போர் முடிவில்லாமல் நீண்டு கொண்டிருக்கிறது. இதுவரை பத்துக்கும் மேற்பட்ட அமைதி பேச்சு வார்த்தை முயற்சிகள் தோல்வியில் முடிந்திருக்கின்றன என்றும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

இந்த மோதலால் மக்கள் கடும் நெருக்கடிக்கு இலக்காகி வருவதாகவும், பசி பட்டிணி என அவதிப்பட்டு வருவதாகவும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்த வரைபடத்தில் பார்த்தால் ஆப்பிரிக்காவில் மட்டும் ஒரே சிவப்பு வட்டங்களாக காட்சி அளிக்கின்றது. அந்த அளவுக்கு ஆப்பிரிக்க கண்டத்தில் மோதல்கள் நிகழ்கின்றன. மேற்காசியா, ஆசியா மற்றும் பசுபிக் பிராந்திய பகுதிகளிலும் அதிக மோதல்களை காண முடிகிறது.

இந்த வரைபடத்தில் இந்தியாவில் மாவோயிஸ்ட்கள் நடத்தி வரும் மோதலும் இந்த வரைபடத்தில் சுட்டிக்காட்டப்பட்டுள்ளது. காஷ்மீர் பிரச்சனையும் சுட்டிக்காட்டப்பட்டுள்ளது.

வட கொரியா மற்றும் தென் கொரியா இடையிலான மோதல், யுக்ரைன் பிரச்சனை என இந்த மோதல்கள் விரிகின்றன. இந்த வரைபடம் மூலம் உலக மோதல்களை ஒரு பறவை பார்வையாக அறிந்து கொள்ளலாம் என்பதோடு, மேலும் ஆழமான புரிதல் தேவை எனில், மறக்கப்பட்ட மோதல்கள் பிரிவில் உள்ள கட்டுரைகளை படித்துப்பார்க்கலாம். இந்த கட்டுரைகள் உலகம் மறந்த மோதல்கள் தொடர்பான விரிவான தகவல்களை அளிக்கிறது. பல்வேறு சிறப்பு கட்டுரைகளும் இடம்பெற்றுள்ளன. பிலிப்பைன்ஸ், தெற்கு தாய்லாந்து , மியான்மர் உள்ளிட்ட பகுதிகளில் ஏற்பட்டுள்ள பாதிப்புகளையும் தனிக்கட்டுரைகள் விவரிக்கின்றன.

உலக மோதல்கள் பற்றி அறிய:  http://www.irinnews.org/in-depth/forgotten-conflicts

இணைய உலகில் அன்மையில் இன்னொரு வரைபடமும் கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது. இந்த வரைபடம் இணையத்திற்காக உருவாக்கப்பட்டது. உலகின் முதல் இணைய அட்லஸ் என இந்த வரைபடம் வர்ணிக்கப்படுகிறது. இணையத்தின் பெளதீக உள்கட்டமைப்பை விவரிக்கும் வகையில் இந்த வரைபடம் அமைந்துள்ளது.

இணையம் என்பது வலைப்பின்னல்களின், வலைப்பின்னல் என்பது நமக்குத்தெரியும். அது உலகம் முழுவதும் கம்ப்யூட்டர்களாகவும், சர்வர்களாகவும் பரவியிருக்கிறது. டேட்டா செண்டர்களால் இணைக்கப்பட்டு, கடலுக்கடியிலான கேபிள்களும் அதன் இணைப்புகளாக அமைந்துள்ளன. ஆனால் இந்த பெளதீக உள்கட்டமைப்பின் விவரம் மிகவும் சிக்கலானது.

இந்த விவரங்களை சித்தரிக்கும் வரைபடத்தை அமெரிக்காவில் விஸ்கான்சின் – மேடிசன் பல்கலையில் உள்ள ஆய்வாளர்கள் அரும்பாடுபட்டு உருவாக்கியுள்ளனர். இந்தியாவை சேர்ந்த ஆயவாளர் ராமகிருஷ்ணன் துரைராஜன் என்பவரும் இந்த வரைபட உருவாக்கத்தில் முக்கிய பங்காற்றியிருக்கிறார்.

இந்த இணைய வரைபடம் இணைய உள்கட்டமைப்பு தொடர்பான புரிதலை அளிப்பதோடு, பருவநிலை பாதிப்பு மற்றும் தீவிரவாத தாக்குதல் போன்றவற்றில் இருந்து இணையத்தை பாதுக்காக்கவும் உதவும் என ஆய்வாளர்கள் கருதுகின்றனர். ஆயிரத்துக்கும் மேற்பட்ட வரைபடங்களை வைத்துக்கொண்டு அவற்றில் உள்ள தகவல்களை இணையம் மூலம் ஒருங்கிணைத்து இந்த இணைய அட்லஸ் உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. இணையத்தின் அமைப்பை காட்சிரீதியாக இந்த அடல்ஸ் விளக்குகிறது.

இணைய அடல்ஸ் முகவரி: http://internetatlas.org/

 

3FB5A48B00000578-4453666-image-a-9_1493410960407உலகில் ஏதாவது ஒரு பகுதியில் இப்போது உள் நாட்டு போரோ அல்லது ஆயுத மோதலோ நடைபெற்றுக்கொண்டிருப்பதை நீங்கள் அறிந்திருக்கலாம். இத்தகைய ஆயுத மோதல்கள் எந்த அளவுக்கு தீவிரமாக இருக்கின்றன என்பதை புரிந்து கொள்ள விரும்பினால் இரின் (IRIN ) அமைப்பு உருவாக்கியுள்ள இணைய வரைபடம் பேரூதவியாக இருக்கும். உலகின் மூளை முடுக்கிகளில் நடைபெற்று வரும் மோதல்களையும், அவற்றுக்கான காரணங்களையும் இந்த வரைபடம் விளக்குகிறது.

உலகில் நடைபெறும் போர்கள் என்றதும் ஆப்கானிஸ்தானும், சிரியாவும் உடனடியாக நினைவுக்கு வரும். ஊடக செய்திகளால் இந்த போர்கள் தொடர்பான செய்தியும், அவற்றின் பாதிப்புகளும் உலகின் பார்வைக்கு தெரிய வருகிறது.  ஆனால் மீடியாவின் கவனத்தில் இருந்து விலகிய நிலையில் உலகின் பல பகுதிகளில் உள்நாட்டு போர்களும், ஆயுத மோதல்களும் நடைபெற்று கொண்டிருகின்றன என்பது வேதனையான நிஜம்.

இவற்றில் பெரும்பாலான மோதல்கள் பல ஆண்டுகளாக நீடித்து வருகின்றன என்பது இந்த வேதனையை இன்னும் தீவிரமாக்க கூடியது. இப்படி உலகம் மறந்த மோதல்களையும் இந்த வரைபடம் அடையாளம் காட்டுகிறது.

போரால் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளுக்கான மனிதநேய நோக்கிலான உதவிகளை வழங்கி வரும் சேவை அமைப்பான இரின், உலகம் மறந்து விட்ட மோதல்கள் குறித்து கவனத்தை ஈர்க்கும் வகையில் தொடர் கட்டுரைகளை வெளியிட்டு வருகிறது. ஆழமான தகவல்களை கொண்டுள்ள இந்த கட்டுரை தொடர் வரிசையில் தற்போது உலகை உலுக்கும் மோதல்களை சுட்டிக்காட்டும் இணைய வரைபடத்தை இரின் அமைப்பு உருவாக்கி வெளியிட்டுள்ளது.

இதில் உலக வரைபடத்தில் உள்ள நாடுகளில் மோதல் அல்லது போரால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள நாடுகள் சிவப்பு புள்ளியால் கவனத்தை ஈர்க்கின்றனர். மோதல் நடைபெறும் இடத்தை இந்த சிவப்பு புள்ளி குறிக்கிறது. மோதல் எவ்வளவு காலமாக நடைபெற்றுக்கொண்டிருப்பதை புள்ளியின் அளவு குறிக்கிறது. ஒரு சில இடங்களில் சிவப்பு புள்ளி சற்று பெரிதாக இருப்பதை பார்க்கலாம். அந்த இடங்களில் எல்லாம் ஆண்டு கணக்கில் மோதல் நடைபெற்றுக்கொண்டிருக்கின்றன.

ஒவ்வொரு புள்ளியை கிளிக் செய்வதுவுடன் மோதல் தொடர்பான மேலதிக தகவல்களை தெரிந்து கொள்ளலாம். மோதலுக்கான காரணம், எவ்வளவு காலமாக நடைபெறுகிறது மற்றும் மோதலின் தற்போதைய நிலை ஆகியவை தனியே பெட்டிச்செய்தியாக தோன்றுகின்றன.

தெற்கு சுடானின் எல்லைப்பகுதியில் புளு நைல் எனும் மோதல் கடந்த 60 ஆண்டுகளாக தொடர்ந்து நடைபெற்று வருவதாக குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இந்த போர் மூன்றாவது சூடான் உள்நாட்டுப்போர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. தெற்கு சூடான் தனி நாடாக உருவாக வழிவகுத்த இந்த போர் முடிவில்லாமல் நீண்டு கொண்டிருக்கிறது. இதுவரை பத்துக்கும் மேற்பட்ட அமைதி பேச்சு வார்த்தை முயற்சிகள் தோல்வியில் முடிந்திருக்கின்றன என்றும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

இந்த மோதலால் மக்கள் கடும் நெருக்கடிக்கு இலக்காகி வருவதாகவும், பசி பட்டிணி என அவதிப்பட்டு வருவதாகவும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்த வரைபடத்தில் பார்த்தால் ஆப்பிரிக்காவில் மட்டும் ஒரே சிவப்பு வட்டங்களாக காட்சி அளிக்கின்றது. அந்த அளவுக்கு ஆப்பிரிக்க கண்டத்தில் மோதல்கள் நிகழ்கின்றன. மேற்காசியா, ஆசியா மற்றும் பசுபிக் பிராந்திய பகுதிகளிலும் அதிக மோதல்களை காண முடிகிறது.

இந்த வரைபடத்தில் இந்தியாவில் மாவோயிஸ்ட்கள் நடத்தி வரும் மோதலும் இந்த வரைபடத்தில் சுட்டிக்காட்டப்பட்டுள்ளது. காஷ்மீர் பிரச்சனையும் சுட்டிக்காட்டப்பட்டுள்ளது.

வட கொரியா மற்றும் தென் கொரியா இடையிலான மோதல், யுக்ரைன் பிரச்சனை என இந்த மோதல்கள் விரிகின்றன. இந்த வரைபடம் மூலம் உலக மோதல்களை ஒரு பறவை பார்வையாக அறிந்து கொள்ளலாம் என்பதோடு, மேலும் ஆழமான புரிதல் தேவை எனில், மறக்கப்பட்ட மோதல்கள் பிரிவில் உள்ள கட்டுரைகளை படித்துப்பார்க்கலாம். இந்த கட்டுரைகள் உலகம் மறந்த மோதல்கள் தொடர்பான விரிவான தகவல்களை அளிக்கிறது. பல்வேறு சிறப்பு கட்டுரைகளும் இடம்பெற்றுள்ளன. பிலிப்பைன்ஸ், தெற்கு தாய்லாந்து , மியான்மர் உள்ளிட்ட பகுதிகளில் ஏற்பட்டுள்ள பாதிப்புகளையும் தனிக்கட்டுரைகள் விவரிக்கின்றன.

உலக மோதல்கள் பற்றி அறிய:  http://www.irinnews.org/in-depth/forgotten-conflicts

இணைய உலகில் அன்மையில் இன்னொரு வரைபடமும் கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது. இந்த வரைபடம் இணையத்திற்காக உருவாக்கப்பட்டது. உலகின் முதல் இணைய அட்லஸ் என இந்த வரைபடம் வர்ணிக்கப்படுகிறது. இணையத்தின் பெளதீக உள்கட்டமைப்பை விவரிக்கும் வகையில் இந்த வரைபடம் அமைந்துள்ளது.

இணையம் என்பது வலைப்பின்னல்களின், வலைப்பின்னல் என்பது நமக்குத்தெரியும். அது உலகம் முழுவதும் கம்ப்யூட்டர்களாகவும், சர்வர்களாகவும் பரவியிருக்கிறது. டேட்டா செண்டர்களால் இணைக்கப்பட்டு, கடலுக்கடியிலான கேபிள்களும் அதன் இணைப்புகளாக அமைந்துள்ளன. ஆனால் இந்த பெளதீக உள்கட்டமைப்பின் விவரம் மிகவும் சிக்கலானது.

இந்த விவரங்களை சித்தரிக்கும் வரைபடத்தை அமெரிக்காவில் விஸ்கான்சின் – மேடிசன் பல்கலையில் உள்ள ஆய்வாளர்கள் அரும்பாடுபட்டு உருவாக்கியுள்ளனர். இந்தியாவை சேர்ந்த ஆயவாளர் ராமகிருஷ்ணன் துரைராஜன் என்பவரும் இந்த வரைபட உருவாக்கத்தில் முக்கிய பங்காற்றியிருக்கிறார்.

இந்த இணைய வரைபடம் இணைய உள்கட்டமைப்பு தொடர்பான புரிதலை அளிப்பதோடு, பருவநிலை பாதிப்பு மற்றும் தீவிரவாத தாக்குதல் போன்றவற்றில் இருந்து இணையத்தை பாதுக்காக்கவும் உதவும் என ஆய்வாளர்கள் கருதுகின்றனர். ஆயிரத்துக்கும் மேற்பட்ட வரைபடங்களை வைத்துக்கொண்டு அவற்றில் உள்ள தகவல்களை இணையம் மூலம் ஒருங்கிணைத்து இந்த இணைய அட்லஸ் உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. இணையத்தின் அமைப்பை காட்சிரீதியாக இந்த அடல்ஸ் விளக்குகிறது.

இணைய அடல்ஸ் முகவரி: http://internetatlas.org/

 

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *