விக்கிபீடியா தெரியும் ! விக்கி புதிர் தெரியுமா?

wikigameவிக்கிபீடியாவை நிச்சயம் உங்களுக்கு தெரிந்திருக்கும்.பிரபலமான இணைய களஞ்சியம் இது. பயனாளிகளே பங்கேற்று உருவாக்கலாம் என்பதால் கட்டற்ற களஞ்சியம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. மாணவர்கள் முதல் ஆய்வாளர்கள் வரை குறிப்புகளுக்காக (Reference ) இணையத்தில் அதிகம் பயன்படுத்துவது விக்கிபீடியாவை தான். விக்கிபீடியாவில் உள்ள தகவல்களின் நம்பகத்தன்மை குறித்து கேள்விகள் உண்டே தவிர அதன் பயன்பாடு குறித்து எந்த சந்தேகமும் கிடையாது. நீங்களே கூட விக்கிபீடியாவில் தகவல்களை தேடியிருக்கலாம்.

விக்கிபீடியா சரி, விக்கி விளையாட்டு இருப்பது உங்களுக்குத்தெரியுமா?

விக்கி விளையாட்டா ? அது என்ன? என்று நீங்கள் ஆவலோடு கேட்பது புரிகிறது. விக்கிபீடியாவில் கட்டுரைகளை தேடுவதையே ஒரு இணைய விளையாட்டாக வடிவமைத்திருப்பதை தான் விக்கி விளையாட்டு என்று அழைக்கின்றனர். விக்கிபீடியேமேஸ்(http://wikipediamaze.com/ )  இணையதளம் இந்த விளையாட்டை வழங்குகிறது.

ஒரே கல்லில் இரண்டு மாங்காய் அடிப்பது என்பார்களே அதே போல , இந்த இணையதளம் ஒரு விளையாட்டின் சுவாரஸ்யத்தையும் அளிக்கிறது, அதே நேரத்தில் இணையகளஞ்சியமான விக்கிபீடியாவில் பல கட்டுரைகளையும் தேடிப்படிக்க வைக்கிறது. இந்த விளையாட்டில் ஈடுப்படும் ஒவ்வொரு முறையும் நீங்கள் இணையத்தில் புதிய விஷயங்களை தெரிந்து கொள்ளலாம்.

விக்கிபீடியாவில் எந்த தலைப்பிலும் கட்டுரைகளை பார்க்கலாம் இல்லையா? பொதுவாக நமக்கு ஏதாவது ஒரு தலைப்பில் தகவல் தேவை என்றால் விக்கிபீடியாவில் அதை தேடுவோம்.

இந்த தேடலையே விக்கிபுதிராக மாற்றித்தருகிறது , விக்கிபீடியாமேஸ் தளம். இந்த தளத்தில் கொடுக்கப்பட்டுள்ள ஒரு விக்கிபீடியா கட்டுரையில் இருந்து இன்னொரு விக்கிபீடியா கட்டுரைக்கு இணைப்புகளின் மூலம் தாவிச்செல்ல வேண்டும். இதற்காக எந்த அளவுக்கு குறைவான கிளிக்குகளை பயன்படுத்துகிறோம் என்பது தான் இந்த விளையாட்டின் சவால் .

உதாரணத்திற்கு இந்த புதிரை பாருங்கள். கெவின் பேக்கனில் இருந்து கனடியன் பேக்கனுக்கு செல்லுவது எப்படி ?அதாவது கெவின் பேக்கன் விக்கிபீடியா கட்டுரையில் இருந்து கனடியன் பேக்கன் கட்டுரைக்கு செல்ல வேண்டும். இதற்காக கெவின் பேக்கன் இணைப்பில் இருந்து துவங்கி , ஒவ்வொரு பொருத்தமான கட்டுரையாக கிளிக் செய்து போனால் கனடியன் பேக்கன் கட்டுரைக்கு சென்று விடலாம். ஆனால் அதிக கிளிக்களை பயன்படுத்தாமல் விரைவாக அந்த கட்டுரைக்கு செல்ல முடியுமா ? என்று பார்க்க வேண்டும்.

கெவின் பேக்கன் ஹாலிவுட் நடிகர் . கனடியன் பேக்கன் ஹாலிவுட் திரைப்படம், ஜான் கேண்டி எனும் நடிகர் நடித்த்து. ஜான் கேண்டியும் கெவின் பேக்கனும் , பிலேன்ஸ்,டிரைன்ஸ் அண்ட் ஆட்டோமொபைல்ஸ் படத்தில் இனைந்து நடித்துள்ளனர். ஆக கெவின் பேக்கனின் விக்கிபீடியா கட்டுரையில் ஆரம்பித்தால் , அதில் உள்ள பிலேன்ஸ்,டிரைன்ஸ் அண்ட் ஆட்டோமொபைல்ஸ் திரைப்பட இணைப்பை கிளிக் செய்தால் பேக்கனும் கேண்டியும் இணைந்து நடித்த படம் எனும் விவரம் வரும் . கேண்டி நடித்த படம் கனடியன் பேக்கன் என்பது நமக்கு தெரியும் என்பதால் , அவரது கட்டுரையில் இந்த படம் பற்றிய குறிப்பிள் கிளிக் செய்தால் அந்த கட்டுரைக்கு சென்றுவிடலாம். அவ்வளவு தான் விக்கி புதிரில் வெற்றி பெற்றாகிவிட்டது.

இப்படியே , இந்த தளத்தில் கொடுக்கப்பட்டுள்ள பல்வேறு விக்கிபுதிர்களை விடுவிக்க முயற்சிக்கலாம். ஜூல்ஸ் வர்னேவில் இருந்து பிலாட்டினமுக்கு செல்லவும், டாப் கன்னில் இருந்து ஜேம்ஸ் பாண்டிற்கு செல்லவும், எலிசிபெத் டெய்லரில் இருந்து எச்.எச்.ஹோம்சிற்கு செல

wikigameவிக்கிபீடியாவை நிச்சயம் உங்களுக்கு தெரிந்திருக்கும்.பிரபலமான இணைய களஞ்சியம் இது. பயனாளிகளே பங்கேற்று உருவாக்கலாம் என்பதால் கட்டற்ற களஞ்சியம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. மாணவர்கள் முதல் ஆய்வாளர்கள் வரை குறிப்புகளுக்காக (Reference ) இணையத்தில் அதிகம் பயன்படுத்துவது விக்கிபீடியாவை தான். விக்கிபீடியாவில் உள்ள தகவல்களின் நம்பகத்தன்மை குறித்து கேள்விகள் உண்டே தவிர அதன் பயன்பாடு குறித்து எந்த சந்தேகமும் கிடையாது. நீங்களே கூட விக்கிபீடியாவில் தகவல்களை தேடியிருக்கலாம்.

விக்கிபீடியா சரி, விக்கி விளையாட்டு இருப்பது உங்களுக்குத்தெரியுமா?

விக்கி விளையாட்டா ? அது என்ன? என்று நீங்கள் ஆவலோடு கேட்பது புரிகிறது. விக்கிபீடியாவில் கட்டுரைகளை தேடுவதையே ஒரு இணைய விளையாட்டாக வடிவமைத்திருப்பதை தான் விக்கி விளையாட்டு என்று அழைக்கின்றனர். விக்கிபீடியேமேஸ்(http://wikipediamaze.com/ )  இணையதளம் இந்த விளையாட்டை வழங்குகிறது.

ஒரே கல்லில் இரண்டு மாங்காய் அடிப்பது என்பார்களே அதே போல , இந்த இணையதளம் ஒரு விளையாட்டின் சுவாரஸ்யத்தையும் அளிக்கிறது, அதே நேரத்தில் இணையகளஞ்சியமான விக்கிபீடியாவில் பல கட்டுரைகளையும் தேடிப்படிக்க வைக்கிறது. இந்த விளையாட்டில் ஈடுப்படும் ஒவ்வொரு முறையும் நீங்கள் இணையத்தில் புதிய விஷயங்களை தெரிந்து கொள்ளலாம்.

விக்கிபீடியாவில் எந்த தலைப்பிலும் கட்டுரைகளை பார்க்கலாம் இல்லையா? பொதுவாக நமக்கு ஏதாவது ஒரு தலைப்பில் தகவல் தேவை என்றால் விக்கிபீடியாவில் அதை தேடுவோம்.

இந்த தேடலையே விக்கிபுதிராக மாற்றித்தருகிறது , விக்கிபீடியாமேஸ் தளம். இந்த தளத்தில் கொடுக்கப்பட்டுள்ள ஒரு விக்கிபீடியா கட்டுரையில் இருந்து இன்னொரு விக்கிபீடியா கட்டுரைக்கு இணைப்புகளின் மூலம் தாவிச்செல்ல வேண்டும். இதற்காக எந்த அளவுக்கு குறைவான கிளிக்குகளை பயன்படுத்துகிறோம் என்பது தான் இந்த விளையாட்டின் சவால் .

உதாரணத்திற்கு இந்த புதிரை பாருங்கள். கெவின் பேக்கனில் இருந்து கனடியன் பேக்கனுக்கு செல்லுவது எப்படி ?அதாவது கெவின் பேக்கன் விக்கிபீடியா கட்டுரையில் இருந்து கனடியன் பேக்கன் கட்டுரைக்கு செல்ல வேண்டும். இதற்காக கெவின் பேக்கன் இணைப்பில் இருந்து துவங்கி , ஒவ்வொரு பொருத்தமான கட்டுரையாக கிளிக் செய்து போனால் கனடியன் பேக்கன் கட்டுரைக்கு சென்று விடலாம். ஆனால் அதிக கிளிக்களை பயன்படுத்தாமல் விரைவாக அந்த கட்டுரைக்கு செல்ல முடியுமா ? என்று பார்க்க வேண்டும்.

கெவின் பேக்கன் ஹாலிவுட் நடிகர் . கனடியன் பேக்கன் ஹாலிவுட் திரைப்படம், ஜான் கேண்டி எனும் நடிகர் நடித்த்து. ஜான் கேண்டியும் கெவின் பேக்கனும் , பிலேன்ஸ்,டிரைன்ஸ் அண்ட் ஆட்டோமொபைல்ஸ் படத்தில் இனைந்து நடித்துள்ளனர். ஆக கெவின் பேக்கனின் விக்கிபீடியா கட்டுரையில் ஆரம்பித்தால் , அதில் உள்ள பிலேன்ஸ்,டிரைன்ஸ் அண்ட் ஆட்டோமொபைல்ஸ் திரைப்பட இணைப்பை கிளிக் செய்தால் பேக்கனும் கேண்டியும் இணைந்து நடித்த படம் எனும் விவரம் வரும் . கேண்டி நடித்த படம் கனடியன் பேக்கன் என்பது நமக்கு தெரியும் என்பதால் , அவரது கட்டுரையில் இந்த படம் பற்றிய குறிப்பிள் கிளிக் செய்தால் அந்த கட்டுரைக்கு சென்றுவிடலாம். அவ்வளவு தான் விக்கி புதிரில் வெற்றி பெற்றாகிவிட்டது.

இப்படியே , இந்த தளத்தில் கொடுக்கப்பட்டுள்ள பல்வேறு விக்கிபுதிர்களை விடுவிக்க முயற்சிக்கலாம். ஜூல்ஸ் வர்னேவில் இருந்து பிலாட்டினமுக்கு செல்லவும், டாப் கன்னில் இருந்து ஜேம்ஸ் பாண்டிற்கு செல்லவும், எலிசிபெத் டெய்லரில் இருந்து எச்.எச்.ஹோம்சிற்கு செல

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *