இது நேர்மையான தேடியந்திரம்!

halal-search-640x480சில ஆண்டுகளுக்கு முன் ’ஐயம் ஹலால்’ என்ற தேடியந்திரம் அறிமுகம் ஆனது தெரியுமா? இஸ்லாமியர்களுக்கான தேடியந்திரம் அது. இணையத்தில் தேடும் போது இஸ்லாமியர்கள் அவர்களின் மத நம்பிக்கைக்கு ஏற்ற வகையிலான பாதுகாப்பான முடிவுகளை மட்டுமே அணுக இந்த தேடியந்திரம் வழி செய்தது.

ஆபாசமான தளங்கள் மற்றும் பதங்களை விலக்குவதன் மூலம், பொருத்தமான, பயனுள்ள தளங்களை மட்டும் முன்வைக்கும் வகையில் அதன் தேடல் நுட்பம் அமைந்திருந்தது.
2009 ல் அறிமுகமான போது இந்த தேடியந்திரம் இந்த வகையில் புதுமையான தேடியந்திரம் என்று வர்ணிக்கப்பட்டது.

ஐயம் ஹலால் இப்போது, காலாவதியான தேடியந்திரங்களின் பட்டியலில் சேர்ந்துவிட்டது. புதுமையான நோக்கத்துடனும், அதற்கேற்ற தேடல் நுட்பத்துடனும் அறிமுகமான தேடியந்திரம் மூடப்பட்டது வருத்தம் தருகிறது. ஆனால் ஐயம் ஹலால், நேர்மையான தேடியந்திரங்களின் பட்டியலிலும் சேர்ந்திருக்கிறது என்பது ஆறுதல் அளிக்கும் விஷயமாக இருக்கிறது.

அதாவது ஐயம் ஹலால் தனது சேவை நிறுத்தப்பட்டு விட்டது என்பதை பகிர்ந்து கொண்டு அதற்கான காரணங்களையும் தெரிவித்திருக்கிறது. 2011 ல் மூடப்பட்டுவிட்ட நிலையிலும் அதன் முகப்பு பக்கத்தில் இந்த தகவல்கள் ஒரு அறிவிப்பாக இடம்பெற்றுள்ளன.

இணைய உலகில் இது கொஞ்சம் அபூர்வமானது தான். துவக்கப்படும் எல்லா இணையதளங்களும் வெற்றி பெறுவதில்லை. பல காரணங்களினால் இணையதளங்கள் தொடர்ந்து நடத்தப்படாமல் மூடப்படுகின்றன, கைவிடப்படுகின்றன.

இதில் சிக்கல் என்ன என்றால், பெரும்பாலான இணையதளங்கள் மூடப்பட்ட பின் இருந்த சுவடு தெரியாமல் காணாமல் போய்விடுவது தான். குறிப்பிட்ட அந்த தளத்திற்கு என்ன ஆனது, அதன் சேவை ஏன் நிறுத்தப்பட்டது என்பது தொடர்பான தகவல்கள் எதையுமே அறிய முடியாது. இன்னும் மோசம் என்ன எனில், பல தளங்களை கிளிக் செய்தால் அவற்றுக்கு தொடர்பே இல்லாத விளம்பர இணைப்புகள், வேற்று மொழி விளம்பரங்கள் இடம்பெற்றிருக்கும். தேடியந்திரங்களுக்கும் இது பொருந்தும்.

மிகுந்த ஆர்வத்தை ஏற்படுத்திய தளங்கள் அல்லது தேடியந்திரங்களை பின்னர் தேடிச்செல்லும் போது அவற்றின் இடத்தில் வெறுமையை எதிர்கொள்ளும் போது பெரும் ஏமாற்றமாக இருக்கும். அந்த சேவை இல்லாமல் போனதோடு அதற்கான காரணமும் தெரிந்து கொள்ள முடியாமல் இருப்பது கூடுதல் ஏமாற்றத்தை அளிக்கும்.
இதற்கு மாறாக வெகு சில தளங்களே அவை மூடப்பட்டது தொடர்பான அறிவிப்பை வெளியிட்டிருக்கும். இந்த அபூர்வ தளங்களில் ஒன்றாக ஐயம் ஹலால் தேடியந்திரம் இருக்கிறது. போதிய நிதி இல்லாமல் இந்த சேவை நிறுத்தப்பட்டதாகவும், ஐயம் ஹலால் தொடர்பான நினைவுகளை உயிருடன் வைத்திருப்பதற்காக இந்த பக்கம் பராமரிக்கப்படுவதாகவும் அதன் முகப்பு பக்கத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. தேடியந்திரத்தின் நோக்கம், செயல்பாடுகள் பற்றியும் சுருக்கமான தகவல்கள் இடம்பெற்றுள்ளன. அது செயல்பட்ட வரை புதுமையான சேவையாக இருந்தது பற்றியும் பெருமிதத்துடன் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

இந்த தகவல் நிச்சயம் ஐயம் ஹலால் இணைப்பை நாடி செல்பவர்களுக்கு ஆசுவாசத்தை அளிக்கும்.
உண்மையில் ஒவ்வொரு நல்ல இணையதளங்களிடம் இருந்தும் இணையவாசிகள் எதிர்பார்க்கும் தகவல் இது.
ஐயம் ஹலால் தேடியந்திரத்தின் நிறுவனர் பற்றியும் சுவாரஸ்யமான தகவல்களை அறிய முடிகிறது. ரெஸா சார்டெஹா எனும் இளம் தொழில்முனைவோர் தான் இந்த தேடியந்திரத்தை நிறுவியவர். தற்போது ஸ்டார்ட் அப் பரப்பில் சுறுசுறுப்பாக செயல்பட்டு வரும் இவர், அண்டர்டவலப்டு எனும் இணைய நிறுவனத்தையும் நடத்தி வருகிறார்.

தனது டிவிட்டர் பக்கத்தில், இவர் அண்டர்டவலப்டு மற்றும் விருது வென்ற ஐயம் ஹலால் தேடியந்திரத்தின் நிறுவனர் என்று பெருமிதத்துடன் குறிப்பிட்டுள்ளார்.
homepagelogo
பின் குறிப்பு: ஐயம் ஹலால் மூடப்பட்டு விட்டாலும், ஹலால் கூகுளிங் தேடியந்திரம் அது போலவே பாதுகாப்பான முறையில் தகவல்களை தேட உதவுகிறது: http://halalgoogling.com/

* ஐயம் ஹலால் பற்றிய பழைய பதிவு: http://cybersimman.com/2009/09/13/search-5/

* ஐயம் ஹலால் தளம்:http://www.imhalal.com/index.php

* ஐயம் ஹலால் நிறுவனர் டிவிட்டர் பக்கம்: https://twitter.com/rsardeha

halal-search-640x480சில ஆண்டுகளுக்கு முன் ’ஐயம் ஹலால்’ என்ற தேடியந்திரம் அறிமுகம் ஆனது தெரியுமா? இஸ்லாமியர்களுக்கான தேடியந்திரம் அது. இணையத்தில் தேடும் போது இஸ்லாமியர்கள் அவர்களின் மத நம்பிக்கைக்கு ஏற்ற வகையிலான பாதுகாப்பான முடிவுகளை மட்டுமே அணுக இந்த தேடியந்திரம் வழி செய்தது.

ஆபாசமான தளங்கள் மற்றும் பதங்களை விலக்குவதன் மூலம், பொருத்தமான, பயனுள்ள தளங்களை மட்டும் முன்வைக்கும் வகையில் அதன் தேடல் நுட்பம் அமைந்திருந்தது.
2009 ல் அறிமுகமான போது இந்த தேடியந்திரம் இந்த வகையில் புதுமையான தேடியந்திரம் என்று வர்ணிக்கப்பட்டது.

ஐயம் ஹலால் இப்போது, காலாவதியான தேடியந்திரங்களின் பட்டியலில் சேர்ந்துவிட்டது. புதுமையான நோக்கத்துடனும், அதற்கேற்ற தேடல் நுட்பத்துடனும் அறிமுகமான தேடியந்திரம் மூடப்பட்டது வருத்தம் தருகிறது. ஆனால் ஐயம் ஹலால், நேர்மையான தேடியந்திரங்களின் பட்டியலிலும் சேர்ந்திருக்கிறது என்பது ஆறுதல் அளிக்கும் விஷயமாக இருக்கிறது.

அதாவது ஐயம் ஹலால் தனது சேவை நிறுத்தப்பட்டு விட்டது என்பதை பகிர்ந்து கொண்டு அதற்கான காரணங்களையும் தெரிவித்திருக்கிறது. 2011 ல் மூடப்பட்டுவிட்ட நிலையிலும் அதன் முகப்பு பக்கத்தில் இந்த தகவல்கள் ஒரு அறிவிப்பாக இடம்பெற்றுள்ளன.

இணைய உலகில் இது கொஞ்சம் அபூர்வமானது தான். துவக்கப்படும் எல்லா இணையதளங்களும் வெற்றி பெறுவதில்லை. பல காரணங்களினால் இணையதளங்கள் தொடர்ந்து நடத்தப்படாமல் மூடப்படுகின்றன, கைவிடப்படுகின்றன.

இதில் சிக்கல் என்ன என்றால், பெரும்பாலான இணையதளங்கள் மூடப்பட்ட பின் இருந்த சுவடு தெரியாமல் காணாமல் போய்விடுவது தான். குறிப்பிட்ட அந்த தளத்திற்கு என்ன ஆனது, அதன் சேவை ஏன் நிறுத்தப்பட்டது என்பது தொடர்பான தகவல்கள் எதையுமே அறிய முடியாது. இன்னும் மோசம் என்ன எனில், பல தளங்களை கிளிக் செய்தால் அவற்றுக்கு தொடர்பே இல்லாத விளம்பர இணைப்புகள், வேற்று மொழி விளம்பரங்கள் இடம்பெற்றிருக்கும். தேடியந்திரங்களுக்கும் இது பொருந்தும்.

மிகுந்த ஆர்வத்தை ஏற்படுத்திய தளங்கள் அல்லது தேடியந்திரங்களை பின்னர் தேடிச்செல்லும் போது அவற்றின் இடத்தில் வெறுமையை எதிர்கொள்ளும் போது பெரும் ஏமாற்றமாக இருக்கும். அந்த சேவை இல்லாமல் போனதோடு அதற்கான காரணமும் தெரிந்து கொள்ள முடியாமல் இருப்பது கூடுதல் ஏமாற்றத்தை அளிக்கும்.
இதற்கு மாறாக வெகு சில தளங்களே அவை மூடப்பட்டது தொடர்பான அறிவிப்பை வெளியிட்டிருக்கும். இந்த அபூர்வ தளங்களில் ஒன்றாக ஐயம் ஹலால் தேடியந்திரம் இருக்கிறது. போதிய நிதி இல்லாமல் இந்த சேவை நிறுத்தப்பட்டதாகவும், ஐயம் ஹலால் தொடர்பான நினைவுகளை உயிருடன் வைத்திருப்பதற்காக இந்த பக்கம் பராமரிக்கப்படுவதாகவும் அதன் முகப்பு பக்கத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. தேடியந்திரத்தின் நோக்கம், செயல்பாடுகள் பற்றியும் சுருக்கமான தகவல்கள் இடம்பெற்றுள்ளன. அது செயல்பட்ட வரை புதுமையான சேவையாக இருந்தது பற்றியும் பெருமிதத்துடன் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

இந்த தகவல் நிச்சயம் ஐயம் ஹலால் இணைப்பை நாடி செல்பவர்களுக்கு ஆசுவாசத்தை அளிக்கும்.
உண்மையில் ஒவ்வொரு நல்ல இணையதளங்களிடம் இருந்தும் இணையவாசிகள் எதிர்பார்க்கும் தகவல் இது.
ஐயம் ஹலால் தேடியந்திரத்தின் நிறுவனர் பற்றியும் சுவாரஸ்யமான தகவல்களை அறிய முடிகிறது. ரெஸா சார்டெஹா எனும் இளம் தொழில்முனைவோர் தான் இந்த தேடியந்திரத்தை நிறுவியவர். தற்போது ஸ்டார்ட் அப் பரப்பில் சுறுசுறுப்பாக செயல்பட்டு வரும் இவர், அண்டர்டவலப்டு எனும் இணைய நிறுவனத்தையும் நடத்தி வருகிறார்.

தனது டிவிட்டர் பக்கத்தில், இவர் அண்டர்டவலப்டு மற்றும் விருது வென்ற ஐயம் ஹலால் தேடியந்திரத்தின் நிறுவனர் என்று பெருமிதத்துடன் குறிப்பிட்டுள்ளார்.
homepagelogo
பின் குறிப்பு: ஐயம் ஹலால் மூடப்பட்டு விட்டாலும், ஹலால் கூகுளிங் தேடியந்திரம் அது போலவே பாதுகாப்பான முறையில் தகவல்களை தேட உதவுகிறது: http://halalgoogling.com/

* ஐயம் ஹலால் பற்றிய பழைய பதிவு: http://cybersimman.com/2009/09/13/search-5/

* ஐயம் ஹலால் தளம்:http://www.imhalal.com/index.php

* ஐயம் ஹலால் நிறுவனர் டிவிட்டர் பக்கம்: https://twitter.com/rsardeha

About the author

CyberSimman

இண்டெர்நெட் சமூக மாற்றத்திற்கு வித்திடக்கூடிய ஜனநாயக தன்மை கொண்ட தொழில்நுட்பம் என்று சொல்லப்படுவதில் என‌க்கு மிகுந்த நம்பிக்கை உண்டு என்பதால் இண்டெர்நெட்டை எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்திகொள்ள முடிகிறது என சுட்டிக்கட்டுவதை எனது கடமையாக‌வே கருதுகிறேன்... மேலும்

Related posts

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *